สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 3635|ตอบ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] แพะกินได้ไหม [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
ราชบุรี
ผมจะผสมอาหารให้แพะของผมกินอ่ะครับ...
มี รำ  ข้าวโพดป่น  กากถั่วเหลือง  ถั่วเหลืองอบ ปลายข้าว....
ของพวกนี้แพะจะกินได้ไหมครับ....แล้วต้องมีอย่างอื่น  อีกไหม..

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
นครศรีธรรมราช
ผมเคยใช้ทั้งหมดที่ท่านพูดแถมกากปาล์มด้วย แล้วก็เสริมพรีมิกซ์กับวิตามินรวม กินเช้า-เย็นติดต่อกัน7เดือน
แพะอ้วนท้วนสมบูรณ์ดีครับ แต่ด้วยเงินที่เท่ากันก็ย้งไม่ดีเท่าอาหารเม็ดซีพี ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าของซีพีมีอะไรพิเศษ
ปัจจุบันผมใช้กากปาล์ม + รำ + ซีพี สัดส่วนประมาณ 4 - 3  - 3

ลูกแพะชุดนี้ 13 แม่ 17ตัว นน.น้อยสุด 11กก. มากสุด13 กก. ชั่งเมื่อวานครบ1เดือน (เกิด8-12 ธันวา 54)
เปลี่ยนกลับมาใช้ซีพีตอนแม่แพะเริ่มผสม โดนส่วนตัวแล้วพอใจมากกว่าใช้อาหารผสมเอง
ปล.แค่บอกเล่าสู่กันครับ ไม่มีอะไรเป็นส่วนตัวกัยซีพี

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
สวยทั้งนั้นเลยคับแบ่งขายไหม
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 09:04