สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 10411|ตอบ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

อาหารเม็ด [คัดลอกลิงก์]

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
เหตุผลที่อาหารแพะของ CP แพงกว่าชาวบ้านเค้าเพราะเค้าไม่ใส่ยูเรียลงไปในสูตรอาหาร แต่ใช้การเพิ่มโปรตีนจากสัตว์ และโปรตีนจากพืชแทน มันก็เลยแพงกว่าชาวบ้านชาวช่อง ส่วนเหตุผลที่เค้าไม่ใส่ยูเรียลงไปในอาหารแพะนั้น ผมเคยสอบถามเค้าดู เค้าบอกว่าแพะกินยูเรียแล้วมันเป็น...นิ่ว
ส่วนจะจริงหรือไม่จริงนั้น...ไม่ทราบ ( อันนี้ต้องถามน้องบาสดู ) แต่ที่ทราบแพะกินยูเรียได้ครับ ที่บ้านกินจนชัก น้ำลายฟูมปากตายก็มี แต่ไม่เคยเห็นแพะยืนกอดเสาเยี่ยวเพราะเจ็บกะเจี๋ยวเวลาปวดฉี่ซักกะที...
ถ้ามันแพงก็ใช้ของวัวก็ได้ครับ จะใช้ของวัวเนื้อหรือวัวนมก็ได้ แต่ถ้าให้ดีก็ใช้ของวัวนมนั้นแหละ พวกวิตามิน แร่ธาตุมันเยอะดี ใช้ไม่ใช้เดี๋ยวร่างกายมันก็ขับออกไปเอง มันไม่สะสมเหมือนพวกไขมันหรอก
แต่และก็แต่ ไม่ควรใช้อาหารวัวนมเลี้ยงแพะพ่อพันธุ์น่ะจ๊ะที่รัก   ทำไมเหรอ...ก็แคลเซียมมันเยอะเกิน มันมีผลต่อปริมาณความเข้มข้นของตัวอสุจิ ( หรั่งน้ำเชื้อออกมาเท่าเดิมแต่ตัวอสุจิมันจะน้อยกว่าเดิม) เดี๋ยวผสมไม่ติดพาลไปโทษนั้นโทษนี่อีก

แสดงความคิดเห็น

เทอดชัย  อยากทราบรายละเอียดแคลเซียมมีผลต่อความเข้มข้นของน้ำเชื้อแพะ มากๆครับ  โพสต์เมื่อ 13-11-2013 14:47:19
bigge  ขอบคุณมากๆๆครับ.....ชอบครับๆๆๆๆๆ  โพสต์เมื่อ 14-1-2013 20:21:16
สมเกียรติ  ปัจจุบันผมใช้อาหารโคขุน โปรตีน 12 เสริมให้ช่วงแล้ง ไหวไหมหมอ  โพสต์เมื่อ 3-1-2013 13:16:10
หนุ่มโคราช  เอ..วันนี้มาวิชาการ อิอิ ได้ความรู้เยอะเลยคับพี่หมอ  โพสต์เมื่อ 3-1-2013 13:15:22

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
ไหวหรือไม่ไหว มันอยู่ที่อาหารหยาบหลักครับว่าเป็นอะไร แล้วเลี้ยงแพะอะไร ถ้าเลี้ยงแพะขุนด้วยฟางและเสริมด้วยอาหารโคขุนที่ 12 เอาอยู่ครับ แต่ถ้าเป็นพ่อ แม่พันธ์ุ หรือแพะรุ่น แพะสาว หรือแม่ท้องแรก ไม่น่าเอาอยู่ด้วยประการทั้งปวงครับพี่
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 9-5-2024 05:43