สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ถ้าแก็ชขึ้นเมื่อไหร่แพะต่อให้แข็งแรงแค่ไหนก็ไม่เหลือ [สั่งพิมพ์]

โดย: นายอวิรุทธ์    เวลา: 22-11-2012 21:53:22     ชื่อกระทู้: ถ้าแก็ชขึ้นเมื่อไหร่แพะต่อให้แข็งแรงแค่ไหนก็ไม่เหลือ

นำมาให้ดูเพื่อให้ท่านที่จะทำโรงเรือนแพะตระหนักถึงการจัดการทำคอกแพะให้ถูกสุขลักษณะ  โรงเรือนดีมีชัยไปกว่าครึ่งครับ
เมื่อเดือนตุลาคม คอกนี้ตาย 15 ตัว ตัวที่ตายเยื่อบุตาอักเสบแล้วท้องอืดก่อน ต่อมาหายใจไม่ออก ไม่นานก็ตาย เลยแนะนำให้เจ้าของยกพื้นสูง
แล้วย้ายแพะมาโรงเรือนใหม่ก็ไม่มีอาการนี้อีกเลย

[attach]3804[/attach]

[attach]3803[/attach]

[attach]3802[/attach]

โดย: ภัทรพล-ภูผาฟาร์ม    เวลา: 22-11-2012 23:31:18

กลิ่นฉี่นี่แหละครับมันเป็นแก๊สทำให้เยื่อบุตาอักเสบอันตรายมาก
โดย: ยิ่งคุณฟาร์ม    เวลา: 23-11-2012 06:08:44

อยู่ที่ความขยันและความเอาใจใส่ของเจ้าด้วยครับ ทางโคราชหลายฟาร์มก็ไม่ได้ยกพื้นแต่เค้าเก็บกวาดทำความสะอาดทุกวัน ปัญหาเรื่องแอมโมเนียก็น้อยลง แต่ผมว่าโรงเรือนควรจะยกพื้นครับ เพื่อลดปัญหาเรื่องความชื้นที่จะเข้าสู่ร่างกายเร็วเกิน เนื่องจากแพะมีผนังช่องท้องบางมาก ไขมันสะสมน้อย เมื่อแพะนอนกับพื้นโดยตรงความเย็นเข้าสู่ร่างกายโดยตรง เกิดความเครียดสะสม แพะก็ป่วยง่าย ปัญหาสุขภาพก็ตามมา
โดย: ฟาอีซ    เวลา: 23-11-2012 09:14:22

เห็นด้วยครับ....................
โดย: ทิมมี่    เวลา: 24-11-2012 00:16:45

ขอแนะนำให้ใช้EM ผสมน้ำพอออกสีน้ำตาลนิดๆให้กินรับรองทั้งคอกไม่มีกลิ่น  อ้ออย่าลืมเก็บอันเก่าออกก่อนนะคะ เผื่ยกคอกต้องรองบประมาณ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2