สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แกะโดนหมากัด ที่ขา เดินกระแพก [สั่งพิมพ์]

โดย: จ่าสุดฟาร์ม    เวลา: 15-10-2012 12:44:57     ชื่อกระทู้: แกะโดนหมากัด ที่ขา เดินกระแพก

แกะโดนหมากัดที่ขาหน้าขวา เดินกระแพก เมื่อวาน  
ฉีดยาไปแล้วหนึ่งครั้งเมื่อวาน  ลดไข้ บรรเทาปวด โนวาซิลแลน 1.5 cc
                                           แก้อักแสบ ติดเชื้อ กาน่ามัยซิน 1.5 cc
ไม่ทราบว่าฉีดยา ใช่ตัวยาถูกต้องตรงอาการไหม
แล้วเราควรจะฉีดยาแบบไหนดี วันเว้นวัน  หรือ  เช้าเย็น  
        ตอนแรกกะว่าจะฉีด เด็กซ่าโซน แทน กาน่า ดังรูปด้านล่าง แต่ไม่ทราบขนาดยาที่จะฉีดแน่น่อน
เลยอยากทราบว่ายาตัวนี้ควรให้ยากี่ CC ต่อน้ำหนักตัว แพะ แกะ (บังเอิญหน่วยมันเป็น มิลลิกรัม)
[attach]2935[/attach]

โดย: dit    เวลา: 15-10-2012 15:00:22

แผลกว้างไหมครับถ้าแพลกว้างจะต้องทำความสะอาดแผลและเย็บแผลก่อนแล้วจึงให้ยาแก้อักเสบและยาแก้ปวดแพราะเขี้ยวหมาเป็นพิษและแหล่งสะสมเชื้อโรคถ้าโดนหลายแผลอาจจะพองลมได้ครับ
ส่วนเด๊กช่าใช้ได้ผลดีกับอาการข้อเอ็น และ พวกแผลหนองรูลึกครับ
โดย: วชิรพล    เวลา: 15-10-2012 15:09:28

เมื่อกี้ถามพี่หมอที่ทำงาน...แกว่าตัวยาก็ OK น่ะ แต่ถ้าขามันบวมโนวาซิแลน ช่วยไม่ได้
ส่วนกาน่า อย่าฉีดติดต่อกันนาน เพราะมันจะมีผลต่อระบบการได้ยิน (ประมาณว่าอย่าเกิน ๓ วัน) ถ้าใช้ Amoxi จะดีกว่าในการฆ่าเชื้อเพราะได้ทั้งแบคทีเรียแกรมบวก และลบ ไม่มีหารกับคูณน่ะ
ส่วนยาที่ให้ก็ให้วันละครั้งประมาณนั้นแหละครับ (พอดีแกรีบๆ)
ส่วนไอ้เด็กซ่าห์ ช่วยแค่ลดแค่การอักเสบ และบวม แต่ไม่ได้ฆ่าเชื้อ ก็ครังละ ๑ ซี.ซี.
แต่ แต่ และแต่ที่สำคัญ ไอ้แผลที่เหอะหวะไม่ค่อยเท่าไหร่ มันสำคัญไอ้ตรงแผลที่มันฝังเคี้ยวเข้าไป ต้องหาให้เจอน่ะจ๊ะ แล้วเปิดปากแผล พร้อมทั้งหยดยาลงไป หรือฝังหมุดก็ได้ อย่าให้ปากแผลมันปิดก่อนแผลด้านในแห้ง มิฉนั้น...หนองใน
โดย: v.udomsub    เวลา: 15-10-2012 17:13:43

แพะ-แกะ ตั้งท้องอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าตั้งท้องอยู่ให้ยาเด็กซ่าไม่ได้นะครับแท้งแน่นอน

โดย: จ่าสุดฟาร์ม    เวลา: 15-10-2012 18:19:46

ขอบคุณทุกท่านครับ
เป็นแกะตัวผู้ครับ ผมหารอยแผลมันไม่เจอ พอดีขนมันหนาแต่มีเลือดไหล 2ด้าน ในและนอกต้นขา
ผมฉีดอัดยาม่วงตามรอยเลือดไว้  วันนี้เดียวให้ทางบ้านตัดขนออกดูรอยแผลอีกที่หนึ่ง แล้วฉีดยาตัวเดิมซ้ำอีกที
เมื่อวานรีบต้องกลับมาขึ้นรถทัวร์ กับมาทำงาน กทม  อีก (แกะเดินกระเพก แต่กินหญ้าได้ปกติดี)
โดย: ลักขณาฟาร์ม    เวลา: 15-10-2012 20:57:11

ฉีดเพนสเตบ.      La. 1ซี ซี ตอ10 กิโล
โดย: หมอแมวฟาร์ม    เวลา: 15-10-2012 22:28:14

มาเก็บเกี่ยวความรู้....อีกแระ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 16-10-2012 00:46:24

ต้นฉบับโพสต์โดย หมอแมวฟาร์ม เมื่อ 15-10-2012 22:28
มาเก็บเกี่ยวความรู้....อีกแระ

ก๊อบ เก็บไว้เป็นหมวดหมู่ เวลาฉุกเฉินหรือว่างๆจะได้หยิบมาอ่านหรือใช้งานได้เลยครับ
โดย: หมอแมวฟาร์ม    เวลา: 16-10-2012 23:07:30

-ขอบคุณครับ
โดย: amnaj    เวลา: 23-8-2016 11:09:22

แพะโดนหมากัดครับ ทำไงดี โดนกัดที่ขา มีเลือดไหล แต่ยังเดินได้ปกติ จะเป็นอะไรรึป่าวครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2