สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: สอบถามการจดทะเบียนฟาร์มแพะ แกะ [สั่งพิมพ์]

โดย: getsm1    เวลา: 3-10-2012 16:18:41     ชื่อกระทู้: สอบถามการจดทะเบียนฟาร์มแพะ แกะ

สอบถามผู้รู้ ผู้มีประสบการณ์ครับ
หากเราทำการจดทะเบียนฟาร์ม จำเป็นต้องมีสัตว์แพทย์ประจำฟาร์ม หรือสัตว์บาลประจำฟาร์มหรือไม่
อีกอย่างหนึ่งเรื่องภาษี เราจะต้องเสียภาษีอย่างไร
รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 3-10-2012 17:05:37

เอาแบบตามเอกสารราชการ หรือชาวบ้านทั่วไปล่ะ คิดจะทำฟาร์มอะไร มูลค่าการลงทุนสักกี่ร้อยล้านครับ หรือทำฟาร์มเลี้ยงแพะขุนสัก 20 ตัว ถ้าอย่างหลังล่ะก็ ไปแจ้งปศุสัตว์อำเภอให้ทราบว่าคุณเลี้ยงแพะนะจ๊ะ ถ้าท่านว่างก็ให้มาช่วยตรวจโรคให้หน่อยจ๊ะ แล้วก็ไป อบต.หรือเทศบาล แจ้งให้รู้ว่าบ้านหนูเลี้ยงแพะค่ะ แค่นี้ก็น่าจะโอนะ แต่อยากให้เท่ห์ แบบว่ารวยอ่ะ ก็ให้ไปเสียสตางค์จ้างสัตวบาล และสัตวแพทย์ประจำฟาร์ม หรือทำมาตรฐานฟาร์มควบคู่ไปด้วย ได้เลย ถ้ายังไม่พอก็ไปแจ้งสรรพากรให้ช่วยประเมินภาษีให้ที  เชิญตามสะดวกเลยครับ
โดย: getsm1    เวลา: 4-10-2012 11:49:16

ขอบคุณครับ สรุปว่าถ้าจดทะเบียนทำฟาร์มที่ไม่ใหญ่โตอะไรมาก ก็ไม่จำเป็นต้องจ้างสัตว์แพทย์ สัตว์บาล ประจำฟาร์ม
แต่ถ้าจะทำเป็นฟาร์มมาตรฐานจำเป็นต้องมีสัตว์แพทย์ สัตว์บาลไว้ประจำฟาร์ม ว่างั้นเถอะ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2