สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: สอบถามครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: เต๋าอุทัยธานี    เวลา: 30-9-2012 09:22:43     ชื่อกระทู้: สอบถามครับ

แกะตัวผู้มีแผลสดและสะเก็ดบริเวณอัณฑะ  และบริเวณเปลือกตา มีลักษณะขนร่วงรอบดวงตาด้านบน อาการลักษณะนี้เป็นโรคเรื้อนใช่หรือไม่ครับผมได้ไปซื้อตัวยา คือ IVER1.50 ยาตัวนี้รักษาโรคพยาธิภายใน และภายนอก โรคหิด ไร เรื้อน เห็บ ขอข้อแนะนำกับการอาการที่เกิดขึ้นหน่อยครับว่าสาเหตุของการเกิดโรคแบบนี้มันเกิดขึ้นได้เพราะอะไร(พยาธิปะปนมากับหญ้าที่ให้กินใช่หรือไม่ครับ) และตัวยาที่ผมเอามาสามารถใช้ได้กับแกะ น้ำหนักโดยประมาณที่ 40-50 โล ต้องใช้กี่ ซซ . ครับ  
โดย: CowboyKU    เวลา: 30-9-2012 21:43:56

อาการขนร่วงมี 2 สาเหตุนะครับ อาการคล้ายๆกันคับ
1.เกิดจากการขาดธาตุสังกะสี แก้โดยหาธาตุอาหารมาเสริมให้กิน
2.เกิดจากการเป็นขี้เรื้อน แก้โดยการใช้ ไอเวอร์เม็ค ฉีด 1 cc: 50 กก

(ไอเวอร์เม็ค มี 2 แบบ แบบมี F และ ไม่มี F, มีเอฟจะผสมโคซูรอลสามารถถ่ายพยาธิในตับกับปอดเพิ่มคับ)
โดย: เต๋าอุทัยธานี    เวลา: 1-10-2012 08:32:14

ขอบคุณครับ CowboyKU
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 2-10-2012 10:36:58

ผมใช้แบบมีเอฟ หายเลยครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2