สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แพะหูบวม [สั่งพิมพ์]

โดย: prang    เวลา: 29-9-2012 22:38:26     ชื่อกระทู้: แพะหูบวม

แพะหูบวมคะ ไม่ร็โดนอะไรมาและ ต้องรักษายังไง  ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะจ๊ะ แพะท้องด้วย
โดย: dejasaang    เวลา: 30-9-2012 00:27:57

แพะที่ว่าหูบวมนี่ลักษณะบวมเป่งไม๊ครับถ้าใช่ ผมได้รับการแนะนำจากสัตวแพทย์ว่าให้ใช้เข็มฉีดยาแพะหรือที่ใหญ่กว่าเจาะแล้วบีีบผลปรากฎวามีน้ำใสๆไหลออกมาเยอะมากบีบจนแห้งช่วงหลังๆจะมีเลือดปนออกมาด้วย หลังจากนั้นฉีดยาแก้อักเสบตาม. เมื่อหูแพะแฟบปรากฎว่าหูแพะหยิกเลยครับตามประสบการณ์จริงครับ เพื่อนท่านใดเจอปัญหานี้ก็ช่วยแชร์กันครับ. แต่สาเหตุการบวมไม่แน่ใจว่าจะเป็นการชนกันอย่างรุนแรงหรือเปล่า
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 30-9-2012 07:22:48

เพื่อการรักษาที่เหมาะสม ผมว่าถ่ายรูปหูแพะที่บวมให้ดูจะดีกว่านะครับ เพราะว่าอาการบวมนี่มีได้หลายสาเหตุ อย่างพี่เดชา ชนกันอีกตัวสู้ไม่ได้เลยกัดหู หรือโดนแตนต่อย อะไรทำนองนี้ ทางที่ดีลงรูปชัวร์สุด ยาแก้อักเสบนี่้ตรียมไว้ได้เลย คนยังต้องใช้เลยครับ
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 1-10-2012 11:44:15

ลักษณะที่พี่เดชาว่าเลย ในตำราบอกเกิดจากพยาธิเส้นลวด ของผมเคยเป็น 3 ตัว เจาะน้ำออกฉีดยา สลับกับกรอกยา ผลตาย1รอด2

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2