สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ขอคำแนะนำด้วยคะ [สั่งพิมพ์]

โดย: moodam    เวลา: 18-9-2012 08:07:28     ชื่อกระทู้: ขอคำแนะนำด้วยคะ

เป็นลูกแพะตัวผู้เกิดเมื่อ 24 สิงหาคม พอเช้าวันศุกร์ที่ผ่านมา ขาของเค้าก็เป็นดังรูป ก็เลยไม่รู้จะทำอย่างไรดี เห็นเขากระโดดสามขาแล้วก็สงสารเอายานวดให้ก็ไม่หาย

[attach]2333[/attach]

ส่วนตัวข้างล่างเป็นอะไรก็ไม่รู้อีก พึ่งเกิดอาทิตย์หนึ่ง ที่ก้นเค้าจะมีจุดขาวๆเล็กๆอยู่เหมือนเป็นหนอง พอสองวันต่อมาก็เห็นก้นเค้าเริ่มบวมแดงดังรูปข้างล่าง อาการอย่างอื่นปกติดีวิ่งเล่นกระโดดตามปกติ กินเก่ง

[attach]2334[/attach]

ส่วนอีกตัวเป็นแม่คลอดใหม่ได้ประมาณอาทิตย์กว่าได้ ถ่ายเหลวเป็นน้ำเลย (ถ่ายพยาธิแล้วเมื่อวันเสาร์) อาการถ่ายเหลวพึ่งเป็นเมื่อวานนี้
ก็เลยให้กินกล้วยดิบ ใบฝรั่ง ใบกล้วย ใบขนุน อาการยังเหมือนเดิมถ่ายเหลวอยู่เลย (อาทิตย์ที่แล้วเคยมีแพะอายุประมาณ 5-6 เดือนถ่ายแบบเดียวกันแต่หายแล้ว ต่อมาก็มีแม่ที่พึ่งคลอดเป็นอีกเหมือนกันแต่ตอนนี้ถ่ายเป็นเม็ดแล้วแต่ก็ยังเม็ดติดกันอยู่แต่อาการก็ดีขึ้นแล้ว) ตัวที่เป็นตอนนี้เป็นตัวที่สามดูเหมือนอาการจะหนักเช้ามายังไม่ดีขึ้นเลยถ่ายเหลวเหมือนเดิม

โดย: วชิรพล    เวลา: 18-9-2012 09:15:14

ไปไหนกันหมด...
โดย: วชิรพล    เวลา: 18-9-2012 19:43:40

เงียบกันหมดเลย...

เอาอย่างนี้แล้วกันครับ
ลูกแพะตัวแรก...ขาที่เค้าเจ็บหักหรือเปล่า ถ้าไม่หักก็ไม่ต้องห่วงอะไรมากมาย คอยดูแลเรื่องอาหารการกิน ให้เค้าได้กินนมแม่ก็แล้วกัน เดี๋ยวก็หายเอง แต่ถ้าจับขึ้นมาดูแล้วมันห้อยต่องแต่ง ก็เข้าเฝือกซะ ใช้แผ่นฟิวเจอร์บอร์ดแบบบางหุ้มรอบขาเค้า แล้วก็ใช้ผ้าเทปพันสายไฟติดไว้กันมันคลายออก แต่ถ้าให้ดีก็ใช้สำลีรองพื้นก่อนเข้าเฝือกก็ดี
ตัวที่ ๒ ไม่ทราบ...เดี๋ยวถามพี่หมอที่สำนักงาน...ให้ครับ ( ใบ้แดกเลยเรา..)
ตัวที่ ๓ ถ้าบรรดาสมุนไพรเอาไม่อยู่ ก็คงต้องพึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ หรือไม่ก็ใช้พวกยาปฏิชีวนะเอาทั้งแบบกรอกปากอย่างพวกซัลฟา หรือถ้าจะเอาอยู่ก็ใช้พวกเอนโรฯ แบบฉีดก็ได้ เดี๋ยวก็หาย...ไม่บอกให้สั่งเบียร์รอน่ะ เพราะเป็นสุภาพสตรี เสริมสวยรอดีกว่า
ปล.สมุนไพรที่กล่าวมาข้างต้นใช้ได้เป็นบางตัวน่ะครับ อย่างกล้วยดิบก็ OK แต่ใบฝรั่งนี่สิ...เค้าใช้เคี้ยวก่อนเข้าบ้านไม่ใช่เหรอ
ถ้าจะให้ดีในเรื่องท้องเสีย เชื่อผมมั๊ย...ว่าคำตอบสุดท้ายอยู่ที่ใบกระท่อมมมมมม
(ราคาจำหน่ายอยู่ที่ใบละ ๕๐ สตางค์ แต่รอลงอาญากี่ปีไม่ทราบน่ะ)  
โดย: moodam    เวลา: 19-9-2012 05:31:40

อ่านในหนังสือสูตรสมุนไพร ให้ใช้ใบฝรั่ง 3กำ มาตำให้ละเอียด ใส่น้ำลงไปประมาณ 1 ขวดคั้นเอาน้ำกรอกให้กินทันที(เจ้าของภูมิปัญญา นายเจริญ วรรณรัตน์)
    ใบแค ใบมะขามเทศ ด้วย

เช้านี้ยังมีชีวิตอยู่ โล่งไปอีกวันแอบเข้าไปดูตอนนตี 4 ยัังนอนเคี้ยวเอี้องอยู่ แต่ยังขี้เหลวเหมือนเดิม
ทั้งฉีด ทั้งกรอก และทั้งสมุนไพร

ตอนกำลังพึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ถ้าไม่รอดก็คงต้องยอม

โดย: วชิรพล    เวลา: 19-9-2012 07:38:53

ถ้ายังเคี้ยวเอื้องอยู่ แสดงว่ายังกินอาหารได้ ยังไงก็รอดครับ สบายใจได้

ขอแค่อย่าให้นอนซม แบบหายใจรวยรินก็พอ  
ปล.ปกติแล้วสมุนไพร ถ้าใช้ก่อน เพื่อการป้องกันจะดีกว่าการใช้รักษาภายหลัง ยิ่งในบางกรณีที่เป็นมากๆ เช่นถ่ายเป็นมูกเลือด จนนอนซม ไม่กินอาหาร มักเอาไม่อยู่ หรือไม่อยู่เลย แต่ถ้าเป็นไม่มากหรือรุนแรงจนเกินไป เช่น ไข้หวัด หรือถ่ายเหลวแต่ยังเดินและเหิรได้ ยังงี้สมุนไพรเอาอยู่ ( ยังขาดอีกคำจะครบสูตรเลย...คือ หนูไม่รู้ )
โดย: moodam    เวลา: 19-9-2012 07:54:52

ขอบคุณคะคูณหมอบอย เมื่อตอนเช้าเอาออกมาเดินเล่นเค้าถ่ายเป็นเม็ดแล้ว แต่ไม่รู้จะกลับเป็นอีกหรือเปล่าเฝ้าดูอาการอยู่

โดย: moodam    เวลา: 19-9-2012 08:01:05

ส่วนเรื่องสมุนไพรก็หามาให้กินเสริมกับกระทินเกือบทุกวันคะ เท่าที่พ่อจะหาได้ เหมือนมะขามเทศหนามเยอะ นานๆครั้ง
  ส่วนตัวที่เจ็บขา คิดว่าไม่นาจะหักคะเพราะเห็นเค้าคุกเข่าได้คะ พ่อไปจับที่กีบเท้าเค้าไม่ได้ร้องจ้าเลย
โดย: artkuroro    เวลา: 19-9-2012 09:25:18

แพะสวยนะครับ น่าเลี้ยงจัง
โดย: นายอวิรุทธ์    เวลา: 19-9-2012 20:17:02

ต้นฉบับโพสต์โดย artkuroro เมื่อ 19-9-2012 09:25
แพะสวยนะครับ น่าเลี้ยงจัง

ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ เดี๋ยวดีเองประสบปการณ์จะสอนคุณเอง.....ขออย่างเดียวการเลี้ยงสัตว์ต้องชั่งสังเกตุนะครับ..แล้วยาถ่ายพยาธิที่ให้ไปกรอกรึยัง อย่าลืมนะหลังจากถ่ายครั้งแรก 1 อาทิตย์ เพื่อจัดการตัวพยาธิที่หลงเหลือ....ลืมบอกไปกลางเดือนตุลาคมจะเอาแพะสาวท้อง 10 ตัวกลับบุรีรัมย์แล้วถ้าอย่างไงจะไปเยี่ยมที่คูเมืองนะครับ,,,,จะโทรแจ้งล่วงหน้าครับ...อย่าท้อนะครับ
โดย: artkuroro    เวลา: 20-9-2012 06:20:55

ต้นฉบับโพสต์โดย นายอวิรุทธ์ เมื่อ 19-9-2012 20:17
ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ เดี๋ยวดีเองประสบปการณ์จะสอนค ...

สอบถามหน่อยนะครับ ผมพึงเริ่มเหมือนกัน หลังถ่ายพยาธิหนึ่งอาทิต ต้องจัดการอะไรบ้างครับอ่านแล้วผมไม่เข้าใจช่วยอธิบายให้ผมฟังหน่อยครับ ผมประสพการณ์น้อย
โดย: นายอวิรุทธ์    เวลา: 20-9-2012 09:09:12

ต้นฉบับโพสต์โดย artkuroro เมื่อ 20-9-2012 06:20
สอบถามหน่อยนะครับ ผมพึงเริ่มเหมือนกัน หลังถ่ายพยาธ ...

หลังจากถ่ายนับจากครั้งแรก 1 อาทิตย์แล้ว คราวนี้ก็จดใส่สมุดไว้กันลืม ครั้งต่อไปทุก ทุก 2 เดือน(แต่หน้านี้หน้าฝนต้อง ทุก 1 เดือนเลยก็ได้ แล้วยาถ่ายพยาธิพยายามอย่าใฃ้ตัวยาเดียวตลอด ประเดี๋ยวพยาธิมันจะจำได้...ตัวอย่างยาถ่ายพยาธิที่ควรมีประจำคอกแพะ ได้แก่ อัลเบนดาโซล,เฟนเบนดาโซล,เลวามิโซล,ไอเวอร์เมกติน,ไอเวอร์เมก F,คูซูรอล เป็นต้น......ควรใช้ชนิดกรอก และ ชนิดฉีดสลับกันทุก 2 เดือนนะครับ พยาธิตัวกลมในแพะ มีประมาณ 63 เปอร์เซ็นต์ของแพะ ฟังดูมันน่ากลัวมากที่เห็นมาเกษตรกรเลี้ยงแพะเขาฉีดกันอย่างเดียว ตัวกลมมันไม่ค่อยออกหรอก ต้องกรอกสลับฉีด....พอแพะท้องเสียมาก มากเราถามว่าถ่ายพยาธิหรือยัง บอกฉีดแล้ว ทำไมไม่อ้วนซักที ที่สำคัญการถ่ายพยาธิต้องถ่ายทั้งฝูง และตอนเช้าท้องว่างเอาเป็นว่า ถ้าจะถ่ายพรุ่งนี้เช้า ตั้งแต้เที่ยงวันนี้ก็ไม่ต้องให้อาหารประสิทธิภาพของยาถ่ายถึงจะสูดยอดครับพี่น้อง (ก็ฉีดอย่างเดียว ที่สำคัญ รู้จักแต่ ไอเวอร์เม็กมันก็ดื้อยาซิครับพี่น้อง)....ไม่เข้าใจอย่างไรโทรมาหาได้ 089-0501138 ยินดีให้คำปรึกษา..หนึ่งครับผม...
โดย: นายอวิรุทธ์    เวลา: 20-9-2012 09:12:09

ต้นฉบับโพสต์โดย นายอวิรุทธ์ เมื่อ 20-9-2012 09:09
หลังจากถ่ายนับจากครั้งแรก 1 อาทิตย์แล้ว คราวนี้ก็จด ...

สาเหตุการตายของแพะคือพยาธิ อันดับ 1   โรคปอดบวม อันดับ 2 ให้พึงสังวรณ์ และ ป้องกันแก้ไขให้มันตรงจุด...บาย บาย โชคดีนะครับ
โดย: artkuroro    เวลา: 20-9-2012 09:15:43

ว้าวววววววววว
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับพี่
โดย: moodam    เวลา: 20-9-2012 13:54:34

ประสบการณ์จริงๆคะเพราะเมื่อคือลูกแพะพึ่งเสียชีวิตไปหนึ่งตัว เนื่องจากความประมาท เค้าเกิดได้ 2 อาทิตย์เป็นลูกแฝดก็เลยตัวยังไ่ม่ใหญ่ ปล่อยรวมกับตัวใหญ่ก็เลยโดนเขาเหยียบคอหักเลย สงสารมากเลยน้ำตาเค้าไหลด้วย ตอนนี้เแม่ร้องหาไม่หยุดเลย ดีนะมีอยู่อีกตัว
และวันนี้ท้องเสียก็เป็นตัวที่ 3 และที่ 4 พร้อมกันเลย ลูกตายแม่ก็ท้องเสีย
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 20-9-2012 14:55:05

หลังจากรักษาแล้ว ลองสืบดูหรือยังครับว่าแพะไปกินอะไรมาถึงท้องเสีย ถ้าปล่อยลงทุ่งก็สำรวจเส้นทางการเดิน มีปัจจัยอะไรที่ทำให้ท้องเสีย สมุนไพรผมว่าดีนะครับแต่อาจจะได้ผลช้า ถ้าเป็นหนักๆ นี่ยาปฏิชีวนะ น่าจะได้ผลกว่า เหมือนเรานั่งรถไฟฟ้านะครับ แป๊ปเดียวถึง.... ส่วนแพะขาเจ็บอย่างที่หมอบอยว่า....
ผมว่าสัตว์เลี้ยงก็มีชีวิตเหมือนคนนะครับ รักษาตามอาการ
คุณขาเจ็บ ไปหาหมอ หมอให้เข้าเฝือก เพื่ออะไร....
คุณท้องเสียไปหาหมอ หมอให้ยาอะไร... เพื่ออะไร....
เพราะฉะนั้น แพะเป็นอะไร ที่สังเกตุอาการ ภายนอกได้ เราก็รักษาตามอาการได้เลย คิดซะว่าถ้าเราเป็นเราจะทำยังไง
รักษาเสร็จก็ให้ยาบำรุงบ้างนะครับ ที่น่ากลัวคือไม่แสดงอาการ แล้วตายนี่แหละ..... ปวดเฮดจริงๆ
โดย: นายอวิรุทธ์    เวลา: 20-9-2012 20:31:59

ต้นฉบับโพสต์โดย บ้านภูแสงดาวฟาร์ม เมื่อ 20-9-2012 14:55
หลังจากรักษาแล้ว ลองสืบดูหรือยังครับว่าแพะไปกินอะไ ...

สุดยอดครับ
โดย: moodam    เวลา: 21-9-2012 20:58:17

ขอบคุณคะ แต่คิดว่าเพราะเค้าอยู่อย่างแออัดคะ พื้นที่แค่ 18 ตรม ให้เค้าอยู่กันเกือบ 30 ตัวคะ ก็เลยเหมือนทำให้เค้าติดกันไปเรื่อยคะ วันนี้ 2 ตัวหลังอาการดีแล้วคะ ก็คอยดูตัวต่อไปคะ เพราะคอกยังทำไม่เสร็จ
โดย: pasdine    เวลา: 4-1-2015 22:28:23

ลองสูตรนี้ดู
น้ำตาลทราย 8 ช้อนโต๊ะ
เกลือเกร็ด(เกลือแกง) 3 ช้อนโต๊ะ
น้ำต้มสุก 1 ขวด เฮลบลูบอย ทั้งหมดผสมกัน เขย่าให้เข้ากัน ป้อนด้วยสลิง 3 มื้อ จนหาย

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2