สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: สอบถามการใช่ยา CALCIO PH [สั่งพิมพ์]

โดย: จ่าสุดฟาร์ม    เวลา: 13-9-2012 17:39:05     ชื่อกระทู้: สอบถามการใช่ยา CALCIO PH

สอบถามหน่อยครับยาตัวนี้ นำมาใช่กับแพะโดยใช่วิธีไหนได้ผลดีที่สุดครับ
และปริมาณในการให้ยา ควรจะให้สักเท่าไหร่
   ในนี้ก็บอกวิธีการให้ยา แต่ผมว่าถ้าฉีดเข้ากล้ามเนื้อ ปริมาณตัวยาที่ให้มันมากไปไหมครับ
หรือฉีดเข้าใต้ผิวหนังเช่นกันครับ
[attach]2276[/attach]

โดย: วชิรพล    เวลา: 14-9-2012 10:14:42

ถ้าจะใช้วิธีการฉีดเข้ากล้ามเนื้อ หรือใต้ผิวหนัง ควรจะแบ่งการฉีดเป็นจุดๆ จุดละไม่เกิน ๒๐-๒๕ ซี.ซี. ในแพะ-แกะ
ฉีดเข้าเส้น     = ยาออกฤทธิ์เร็ว (เปรียบได้เฉกเช่นกับนกกระจอก...ที่ยังไม่ทันกินน้ำ) หรือเปรียบเป็นรถเก๋งแทนแล้วกัน
เข้ากล้ามเนื้อ  = ใช้เวลานิดนึง     = รถปิกอัพ (ช้าแต่ไม่ช็อค)
เข้าใต้ผิวหนัง = ช้าถึงช้ามากกกก = รถอีแต๋น
ปล.ถ้าเป็นในโค หรือกระบือไม่เกินจุดละ ๕๐ ซี.ซี. แต่ถ้าเป็นโคโยตี้ละ...ตอบ...จุดเดียวก็พอไม่เกิน ๕ ซ๊.ซี.

โดย: จ่าสุดฟาร์ม    เวลา: 14-9-2012 16:52:14

ต้นฉบับโพสต์โดย วชิรพล เมื่อ 14-9-2012 10:14
ถ้าจะใช้วิธีการฉีดเข้ากล้ามเนื้อ หรือใต้ผิวหนัง ควร ...
ขอบคุณครับ พี่หมอ
พอดีอยากให้ยาแม่แพะที่คลอดลุูก เพื่อบำรุงและป้องกันไว้ก่อน ที่จะมีอาการป่วยครับ
แต่เห็นปริมาณตัวยาที่จะให้แพะแล้ว ไม่กล้าให้เลยครับ
สรุปว่า
ใช่ยาปริมาณยา 50 cc สำหรับแม่แพะ น้ำหนักสัก 30-40 ก.ก.  
ใช่ฉีดเข้าเส้นเลือดดีที่สุด แต่ต้องระวังการเดินยา อาจทำให้แพะช็อคตายได้
รองมาฉีดเข้ากล้ามเนื้อ โดยการแบ่งยาเป็น สองถึงสามส่วน แบ่งฉีดเข้ากล้ามเนื้อส่วนต่างๆ
ตามด้วยใต้ผิวหนัง
และ สุดท้ายคื่อแบบสอดยาเข้าช่องท้อง
จะเห็นผลที่ได้รับตามสัดส่วนกันไป ครับ

โดย: v.udomsub    เวลา: 18-9-2012 13:07:10

ต้นฉบับโพสต์โดย วชิรพล เมื่อ 14-9-2012 10:14
ถ้าจะใช้วิธีการฉีดเข้ากล้ามเนื้อ หรือใต้ผิวหนัง ควร ...

อุ้ย...หมอบอยเคยตวงวัดแล้วเหรอว่าไม่เกิน 5 ccน่ะ
แล้วยาเฉพาะโรคของหมอนี่ถ้าไม่ฉีดใช้ดูดกินแทนได้มั๊ยครับหมอ

ปล.งวดนี้ยังไม่ได้คุยอะไรกันเลยนะครับหมอ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2