สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: อยากทราบว่าตอนนี้ที่เมืองไทยมีปริมาณแกะมากน้อยแค่ไหนค่ะ โดยเฉพาะแกะให้น้ำนมค่ะ [สั่งพิมพ์]

โดย: ธนพัชญ์    เวลา: 6-9-2012 21:13:49     ชื่อกระทู้: อยากทราบว่าตอนนี้ที่เมืองไทยมีปริมาณแกะมากน้อยแค่ไหนค่ะ โดยเฉพาะแกะให้น้ำนมค่ะ

ดิฉันชื่อ ธนพัชญ์ ชั้วปลี ค่ะเป็นคนราชบุรี ตอนนี้อยู่ประเทศอิตาลี สามีเป็นชาวอิตาเลียนเป็น project manager ในธุรกิจที่เกี่ยวกับการผลิตชีสทั้งหมด 3-4 ปีก่อนเราเคยเข้าไปดูโรงงานที่สหกรณ์โคนมหนองโพที่ราชบุรี ในตอนแรกเราสนใจที่จะลงทนทำการผลิตชีสจากนมวัว แต่ด้วยต้นทุนของน้ำนมวัวดิบบ้านเราราคาสูงพอๆกับที่ต่างประเทศเราจึงต้องล้มเลิกความตั้งใจไป และเมื่อ3-4ปีก่อนเช่นกันดิฉันได้คุยกับเกษตรกรผู้เลี้ยงแกะหลายๆท่าน ถึงโครงการที่จะผลิตชีสจากน้ำนมแกะซึ่งตอนนี้ปริมาณการผลิตไม่เพียงพอต่อผู้บริโภคทั้งในยุโรปและสหรัฐอเมริกา แต่คำตอบที่ได้คือปริมาณแกะที่บ้านเรามีน้อยมากๆ และที่สำคัญไม่มีใครมีความรู้ในเรื่องแกะให้น้ำนมเลย หลายท่านบอกว่าเป็นไปไม่ได้เพราะบ้านเราอากาศร้อนมากแกะจะอาศัยอยู่อย่างไร จะให้น้ำนมได้อย่างไร แต่เรามีข้อยืนยันจากโรงงานผลิตชีสจากน้ำนมแกะของนักธุรกิจชาวอิตาเลียนที่ประเทศซีเรีย ประเทศแถบตะวันออกกลางที่เต็มไปด้วยทะเลทราย เค้าสามารถเลี้ยงแกะที่ให้ผลผลิตน้ำนมได้ แล้วในอนาคตจะเป็นไปได้ไหมสำหรับประเทศไทยเราที่จะมีการส่งเสริมการเลี้ยงแกะให้มากขึ้น เกษตรกรท่านใดสนใจสามารถพูดคุยกันได้นะคะ

โดย: v.udomsub    เวลา: 7-9-2012 09:25:50

ครับผมสนใจและต้องการรายละเอียดครับ เราดำเนินการในรูปแบบของ"สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย"อยู่ถ้ามีโครงการดีๆแจ้งเข้ามาได้ทางสมาคมฯและสมาชิกพร้อมรับฟังและดำเนินการครับ
ปล.ว่าแต่จะติดต่อกันทางไหนดีครับ

โดย: โสพิน    เวลา: 7-9-2012 10:55:17

ในซีเรียมีเเกะพันธ์ นมจริงครับเคยอ่านในหนังสือ
โดย: วชิรพล    เวลา: 7-9-2012 11:15:32

Lacaune dairy sheep  France

[attach]2185[/attach]

โดย: cowboy_66    เวลา: 7-9-2012 11:32:14

พี่หมอบอยนีรวดเร็วจริงๆเลยครับ เสือปืนไวจริงๆ

โดย: dejasaang    เวลา: 7-9-2012 12:22:18

สวัสดีครับคุณธนพัชญ์ วันนี้ผมได้ดูกระทู้นี้ของคุณและเช็คเบอร์โทรศัพท์ในโปรไฟล์ของคุณ เมื่อโทรไปคนที่รับคือคุณปุ้มซึ้งเป็นน้องสาว และผมได้พูดคุยเรื่องแกะนมในบ้านเราพอประมาณ อย่างไรแล้วคุณธนพัชญ์โพสต์มาพูดคุยกับ คุณวสันต์(v.udomsub)ซึ้งท่านเป็น นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยของเราอยู่ หรือคคุณหมอวชิรพล แห่งสำนักงานปศุสัตว์จังหวัดนนทบุรี  หวังว่าคุณคงจะเป็นอีกหนึ่งท่านที่จะได้เข้ามาพัฒนาวงการแกะนมในบ้านเราครับ
โดย: ธนพัชญ์    เวลา: 7-9-2012 14:23:38

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความสนใจนะค่ะ เช้านี้มีเวลาคุยด้วยน้อยค่ะ
ลองติดต่อกันทาง
whatsapp : +393276549578
facebook : tanapad.chuaplee@hotmail.com
email: tanapad.chuaplee@libero.it
ปล.เวลาที่อิตาลีช่วงนี้จะช้ากว่าเมืองไทย 5 ชม ดิฉันจะมีเวลามากหน่อยก็ช่วงบ่ายๆค่ะ แต่ถ้าทาง whatsapp คุยกันได้ตลอดเวลาค่ะ ขอบคุณค่ะ
โดย: ธนพัชญ์    เวลา: 7-9-2012 20:27:47

เรียนคุณวสันต์(อุดมทรัพย์ฟาร์ม) ดิฉันจะสะดวกพูดคุยมากหน่อยก็จะเป็นช่วงบ่ายของเวลาที่นี่ส่วนเวลาบ้านเราก็จะประมาณตั้งแต่สองทุ่มขึ้นไป ส่วนช่องทางการติดต่อดิฉันได้ให้ข้อมูลไปแล้ว รบกวนคุณวสันต์แจ้งช่องทางการติดต่อมาด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ ดิฉันกลัวเราจะดำเนินการช้าไปเพราะตอนนี้สามีดิฉันกับกุงสลอินโดนีเซียประจำประเทศอิตาลีกำลังประสานงานในเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน เค้ามีปริมาณแกะแพงพอแต่ยังหาโรงงานที่จะผลิตยังไม่ได้ ยังงัยเดี๋ยวคุยกันนะคะ
โดย: v.udomsub    เวลา: 8-9-2012 09:47:31

สวัสดีครับคุณธนพัชญ์ ติดต่อกันทางemailก็ได้ครับทิ้งคำถามกันไว้ว่างเมื่อไรแล้วค่อยตอบกันครับ ขอบคุณครับ
ติดต่อผมทาง
facebook :wasan warokorn
E:Mail.udomsub.v@gmail.com

โดย: ธนพัชญ์    เวลา: 8-9-2012 12:57:58

ขอบคุณมากค่ะคุณวสันต์ ช่วงอาทิตย์นี้และอาทิตย์หน้าสามีดิฉันยุ่งมากๆ คงยังไม่มีข้อมูลอะไรคืบหน้า ดิฉันต้องสอบถามข้อมูลให้ละเอียดก่อนแล้วเราค่อยเริ่มคุยกันว่าจะมีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน สิ้นเดือน พย หาก กงสุลอินโดนีเซียติดต่อโรงงานที่จะร่วมผลิตได้เค้าก็จะพิจารณาขั้นอื่นกันต่อไป

โดย: ธนพัชญ์    เวลา: 8-9-2012 13:15:07

รบกวนท่านสมาชิก ข้อมูลที่สำคัญมากๆอย่างหนึ่งที่ทางเราอยากรู้คือมีใครรู้จักหรือพอจะประสานงานสอบถามโรงงานผลิตนมหรือผลิตชีสในประเทศไทยที่เค้ามีพื้นที่ว่างที่จะให้เราเช่าเพื่อทำการผลิตสินค้ารายละเอียดพื้นที่จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่ง เราเคยเข้าไปในสหกรณ์โคนมหนองโพที่ราชบุรี เค้ามีพื้นที่ว่างพอที่เดียว สามีดิฉันชอบมากบอกกว้างขวางสะอาดเหมาะแก่การผลิต เพี่ยงแค่เรานำเข้าเครื่องจักรขนาดใหญ่ในการผลิตในช่วงแรกก็เพียงพอ แต่การติดต่อประสานงานระหว่างเรากับสหกรณ์ไม่คืบหน้าเท่าที่ควร เค้าค่อนข้างให้ความร่วมมือน้อยมาก ติดต่อยากมากๆ ทิ้งพื้นที่ว่างเปล่าไม่ได้ก่อประโยชน์อะไรขึ้นมาเลย ใครพอจะทราบข้อมูลเรื่องนี้บอกด้วยนะค่ะ

ปล. พื้นที่สหกรณ์โคนมหนองโพเราก็ยังสนใจอยู่นะค่ะ
โดย: v.udomsub    เวลา: 8-9-2012 23:01:57

เรื่องที่ดินไม่ต้องเป็นห่วงครับสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยพอมีหาได้ไม่อยากครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2