สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แพะเป็นอะไรไม่รู้ [สั่งพิมพ์]

โดย: moodam    เวลา: 25-10-2013 17:04:27     ชื่อกระทู้: แพะเป็นอะไรไม่รู้

แพะตัวเมียเป็นอะไรไม่รู้ลุกขึ้นแล้วขาหลังมันเซล้มลง
แล้วอีกแม่หนึ่งก็คลอดลูกแต่ไม่เห็นรกมันเลย ไม่รู้ว่ามันกินหรือเปล่าถ้าแพะกินรกตัวเองจะเป็นอะไรไหม
โดย: moodam    เวลา: 25-10-2013 17:42:20

[attach]2122[/attach][attach]2123[/attach][attach]2124[/attach]
โดย: วชิรพล    เวลา: 25-10-2013 17:46:45

๑. ล้มก่อนคลอด หรือล้มหลังคลอดครับ
ถ้าล้มก่อนคลอดก็ให้สันนิฐาน (ภาษาราชการ ภาษาชาวบ้านเรียก...เดา แบบมีวิชาการ) ว่าเป็นโรคกีโตซีส อีกอย่างนึงลองดมลมหายใจของเค้าว่ามีกลิ่นคล้ายนมแมวหรือไม่ (ไม่ใช่นมเมียน่ะ) และมีอาการขบเคี้ยวฟัน พร้อมหายใจถี่ๆๆ ก็น่าจะใช่
การแก้ไข แก้ไขโดยฉีดกลูโคสเข้าเส้นเลือดดำที่คอ (ไอ้ตรงที่หมอมันมาเจาะเลือดนั่นแหละ) ถ้าหาย หรือยืนขึ้นได้แสดงว่าสันนิฐานหรือเดาถูก
แต่ถ้าล้มหลังคลอดส่วนมากจะเป็นไข้น้ำนม ฉีดแคลเซี่ยมโบโรกลูโคเนตเข้าเส้นเลือดดำที่เดิมนั่นแหละครับ (จำนวนกี่ ซ๊.ซี. ก็ดูตามฉลากข้างขวดเอา) จากนั้นนั่งลงและสั่งเบียร์รอ หรือไม่ชอบก็เหล้าชุดเล็กซักชุด เพื่อนั่งชมผลงานอย่างระทึก
ปล.โรค ๒ โรคนี้มักเกิดขึ้นในเวลาใกล้เคียงกัน มักพบเกิดขึ้นหลังคลอดเช่นเดียวกัน แต่โรคกีโตซีสมีแนวโน้มเกิดขึ้นก่อนการคลอดมากกว่า อีกอย่างไอ้โรคกีโตซีสมักเกิดกับแพะ-แกะ ตัวเมียที่เจ้าของเลี้ยงดูแบบเมียน้อย ที่คอยประคบประหงม ดูแลเอาใจใส่เรื่องอาหารการกินจนเกินไป จนอ้วนท้วนสมบูรณ์เทียบเท่าเมียหลวง เวลาตั้งท้องทั้งลูกในท้องและไขมันที่มีก็คอยบีบให้กระเพาะเล็กลงทำให้กินอาหารได้น้อย ร่างกายก็ต้องไปดึงเอาอาหารสำรองมาใช้ และอีกอย่างคือมีลูกในท้องมากจนอาหารที่ได้รับไม่เพียงพอ
อ้ออีกอย่าง...เกือบลืมไป โรคไข้น้ำนมมักจะไม่เป็นกับแพะ-แกะสาวน่ะครับ จะเป็นกับแม่แพะ แม่แกะที่เคยให้ลูกมาแล้ว เช่นเดียวกับกับในโคนมที่มักจะเป็นกับแม่โคที่ให้ลูกมาแล้ว ๓ ครอกขึ้นไป แต่ทั้งนี้ก็ไม่แน่หากแม่แพะ แม่แกะได้รับแคลเซี่ยมน้อยเกินไปในท้องแรกโอกาสก็เกิดขึ้นได้เสมอ
๒. ไม่เป็นไรหรอกครับ มันเป็นสัญชาตญาณของสัตว์ถูกล่า ที่จะต้องคอยเก็บกลิ่นคาว เพื่อไม่ให้สัตว์ผู้ล่าได้กลิ่น (สัตว์ผู้ล่าก็เช่น พวกเราบางคนที่ชอบตามหาของ และกลิ่นคาววววววววววว )

ถ้าหายโพสบอกด้วยน่ะครับ แต่ถ้าไม่...เก็บคำตอบเอาไว้คนเดียวก็ได้น่ะ

โดย: moodam    เวลา: 25-10-2013 18:00:11

ไม่ได้คลอดคะพึ่งได้มา ไม่รู้ว่าท้องหรือเปล่ืา กินอาหารได้ปกติ ถ่ายปกติ รู้สึกเค้าจะจามแล้วมีขี้มูกออกมาด้วย
โดย: วชิรพล    เวลา: 25-10-2013 18:25:56

ฉิหายแล้ว...สุภาพสตรีนี่ ต้องขอโทษด้วยครับที่ยกตั่วอย่างทะลึ่งๆ...นึกว่าเป็นสุภาพบุรุษ

ลองดูอาการทั่วๆ ไปก่อนครับ ถ้ากินได้ ถ่ายได้ก็ไม่ค่อยน่ากังวลเท่าไหร่ ส่วนการไอ จาม มีขี้มูก เป็นปกติครับสำหรับสภาพอากาศแบบนี้ ถ้ายังไม่หนักมากจนถึงขนาดนอนซมก็ไม่ต้องฉีดยาครับ เพียงแค่รักษาความอบอุ่นอย่าให้เค้าโดนละอองฝนก็แล้วกัน หรือไม่ก็ใช้วิตามินซองละลายน้ำให้เค้ากินก็จะดีไม่น้อย
กินได้ ถ่ายได้ แต่ลุกแล้วเซ แล้วยังเป็นแพะมาใหม่อีก อาจเป็นไปได้ที่ถูกแพะจ่าฝูงในฝูงเดิมชนเอาครับ

ถ้าจะให้ดีควรเอาไว้ในฝูงที่มีขนาดใกล้เคียงกันจะช่วยลดปัญหาตรงนี้ได้เยอะครับ
โดย: moodam    เวลา: 25-10-2013 18:43:59

ในฝูงเค้าจะดูตัวสูงกว่าเพื่อนแล้วคะแต่เค้าไม่มีเค้า เมื่อเช้าปกติดีคะ เห็นว่าเค้าชนกับอีกตัวหนึ่งทีี่่มีเขาอยู่ที่บันได ก็ไม่ได้สนใจอะไรได้แต่ตะโกนไล่ไป พอดีติดอยู่ีกับแม่ที่กำลังคลอดลูกพอดีคลอดลูกแฝดก็เลยช่วยเช็ดลูก
โดย: วชิรพล    เวลา: 25-10-2013 19:03:36

มี ๓ ทางให้เลือกครับ
๑. ฉีดยาแก้อักเสบ แต่ควรระวังเพราะยาบางตัวมีสเตียรอยด์อยู่ ซึ่งมันจะส่งผลกระทบกับตัวแพะ เช่น พวกแพะท้อง ลูกแพะ
๒. ครีมทาภายนอกประเภทบรรเทาปวด เช่น เคาท์เตอร์เพน หรือทาถู ทาถู ยาหม่องถ้วยทองที่ของแท้ต้องมีรูปลิงหลบอยู่ข้างหลังเสาไฟ ( ระวังของปลอมน่ะครับ ของแท้ต้องมองไม่เห็นตัวลิง )

๓. ยาแก้อักเสบของคน แบบแคปซูลแดงดำ ใช้กรอกปาก
โดย: นายอวิรุทธ์    เวลา: 25-10-2013 23:55:59

คนบ้านเดียวกันเนาะ ไปซื้อยา ที่มีตัวยาคลอเตตร้า เทยา 1 ช้อนโต๊ะ ผสมนำ้ 1 แก้ว เอาไซริงค์ดูดขึ้นมา กรอก
ให้แพะกิน เวลากรอกอย่าให้ จมูกมันเลยตา คือว่าให้ตากับจมูกอยู่ในเส้นขนาน ไม่อย่างนั้นนำ้จะเข้าปลอดนะครับ
กรอก 3 วันติดกัน (ตัวใหญ่ 20 ซีซี) ส่วนมาก 2 วันก็ดีขึ้นแล้วจ้า
โดย: moodam    เวลา: 26-10-2013 03:43:32

ขอบคุณคะสำหรับทุกคำแนะนำคะ ตอนนี้กำลังดูอาการอยู่
โดย: บอล    เวลา: 29-4-2017 21:27:00

พึ่งหัดเลี้ยงแพะนะค่ะ
พอดีแพะคลอดลูกคอกแรก
ทำอะไรไม่ถูกเลย พอลูกมันออกมามันมีถุงน้ำอะไรออกมาด้วยค่ะ แฟนดึงออกจะเปนอันตรายมั้ย

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2