สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แพะนม [สั่งพิมพ์]

โดย: ปวิตรา    เวลา: 3-5-2018 23:28:02     ชื่อกระทู้: แพะนม

ขอรบกวนถามหน่อยได้ไหมคะ
คือ จะถามเรื่องแพะนมว่า อายุที่ควรให้แพะ หยุดให้น้ำนมแล้วส่งเป็นเนื้อในลำดับถัดไป ควรหยุดให้นมตอนอายุเท่าไหร่คะ แล้วแพะนมที่เลี้ยงส่วนมากผสมเทียมหรือผสมตามธรรมชาติคะ
นมแพะจะลดลงเมื่ออายุของแพะมากขึ้นไหมคะ (พันธุ์Saanen)
พอจะแนะนำกระบวนการผลิตนมแพะให้ได้ไหมคะ

โดย: admin    เวลา: 4-5-2018 18:47:24

1. แพะนมผสมพันธุ์ ปกติ คือ อายุ 8 -  12  เดือน
2.ตั้งท้อง 150 วัน
3. โดยเฉลี่ยให้น้ำนมอยู่ที่ตัวละ 1.5-3 ลิตร / วัน
4. ระยะเวลาในการให้น้ำนมเฉลี่ย 150 - 250  วัน แล้วแต่สายพันธุ์
5. หยุดให้น้ำนมและขายส่งเป็นเนื้อ นานสุด 12-14 ปี
6. ส่วนมากใช้วิธีการผสมจริง (ฟาร์มที่แน้นขายสายพันธุ์ จะใช้วิธีการผสมเทียม)
7. อายุแพะมากขึ้น น้ำนมจะลดลงค่ะ
8. กระบวนการผลิตนมแพะ ไม่เข้าใจความหมายค่ะ หมายถึงการแปรรูปสู่ผู้บริโภค หราป่าวค่ะ

แนะนำช่องทางในการถามตอบปัญหาแพะที่ LINE สมาคม นะคะ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2