สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: สนใจแกะพันธ์ (พอดีไปเห็นที่ วัดสมานรัตนาราม มาครับ) [สั่งพิมพ์]

โดย: akekaphun    เวลา: 24-7-2017 17:34:38     ชื่อกระทู้: สนใจแกะพันธ์ (พอดีไปเห็นที่ วัดสมานรัตนาราม มาครับ)

สนใจในตัวแกะ เพราะตอนนี้ มีที่ว่าง และ อยากหากิจกรรมทำเพิ่ม
ผมไปไหว้พระที่วัดสมานรัตนาราม แปดริ้ว มา เห็นมีแกะที่ให้เด็กป้อนนม
รู้สึกว่า สวย และ สนใจมาก อยากถามท่านที่อยู่แถวนั้นว่า
แกะที่เขาเอามาแสดงนี้ คือพันธ์อะไรครับ เป็นของคนในแปดริ้วรึป่าว
และ ซื้อได้จากไหน เห็นจากรูปที่แปะโชว์ ตัวขาวๆ
หัวดำดำ ล่ำบึ้กเลยครับ เราสามารถเลี้ยงได้แบบนั้นหรือไม่ครับ
และ ถ้าเราจะเลี้ยงเริ่มต้น เราต้องมีข้อมูลอะไรบ้างครับ

เช่น ซื้อที่ไหน และ ควรซื้อแถวบ้านดีหรือไม่ (ผมอยู่สุวินทวง 101) หรือ เป็นแปดริ้วก็ได้ครับไม่ไกล
และ อาหาร ผมไปศึกษามาแล้ว ผมมีทุ่งหญ้าเยอะ (ที่นาเปล่าๆ หกไร่ )
แต่คงต้องเสริมอาหาร อันนี้กำลังศึกษา
และ เริ่มแรก ควรมีผู้กี่ตัว เมียกี่ตัว โรงเรือน การส่งขายต้องมีใบขนย้าย ใบเชือดอะไรไหม
วัคซีน ต้อง ฉีดอะไรบ้างครับ แอนแทรก ปากเปื่อย พิษสุนัขบ้า(มีแกะเป็นบ้างไหม)

รบกวนแนะนำด้วยครับ กำลังไฟแรง

ขอบพระคุณครับ หรือว่ามีอบรมที่ไหนบ้างครับ

โดย: big    เวลา: 30-7-2017 19:48:56

ถามที่นายกสมาคมเลยครับท่านอยู่เเถวนั้น ว.อุดมทรัพย์
โดย: v.udomsub    เวลา: 17-8-2017 15:52:40

ครับแพะแกะที่วัดสมานรัตนารามของผมเองครับ ฟาร์มอยู่ถนนสุวินทวงค์ กม.55 ครับโทร.081-687-8607

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2