สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ด่วนขอคำชี้แนะเรื่องแพะหน่อยครับ* [สั่งพิมพ์]

โดย: gaprung    เวลา: 25-12-2015 14:39:41     ชื่อกระทู้: ด่วนขอคำชี้แนะเรื่องแพะหน่อยครับ*

ผมพึ่งซื้อแพะนมซาแนน อายุประมาณ4ปีกำลังท้อง เลี้ยงมาได้เกือบ3อาทิตย์ และพึ่งได้ผลเลือดปรกฎว่าแพะที่ผมซื้อ 1ในสองตัวต้องสงสัยวา่เป็นโรคแท้งติดต่อ  ปศุสัตว์บอกให้รออีกสองเดือนไปตรวจเลือดยืนยัน ว่าจะทำลายแพะหรือไม่ *  คนขายเขายินดีคืนเงินให้ แต่ปัญหาคือ เจ้าของเขาจะทำลายแพะทันที เพราะไม่มีคนดูแล เขาต้องย้ายไป ต่างประเทศ  และถ้าผมยินดีเสียเวลาเฝ้าดูแล ถ้าอีกสองเดือนแพะเป็นโรค ต้องทำลาย ผมก็คงทำใจลำบาก  ++ สุดท้ายใครก็ได้มีประสบการณ์ รบกวนช่วยแนะหน่อยครับ ว่ากลุ่ม สงสัยเป็นโรคแบบนี้ จะเป็นโรคกี่เปอร์เซนต์ครับ ผมสงสารแพะเขาครับ
โดย: v.udomsub    เวลา: 25-12-2015 15:28:25

ความเสี่ยงกี่% คงไม่มีใครตอบได้ครับแต่ถ้าว่าในฝูงมีการเกิดโรคแท้งติดต่อคงต้องทำลายครับ

โดย: let    เวลา: 15-1-2016 20:56:12

โรคนี้สามารถได้ใหมคับ
โดย: let    เวลา: 15-1-2016 20:58:22

ติดต่อมาสู่คนหรือผู้เลี้ยงได้ใหมครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2