สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ของความรู้หน่อย [สั่งพิมพ์]

โดย: วีระธรรม    เวลา: 29-9-2015 07:35:12     ชื่อกระทู้: ของความรู้หน่อย

กำลังคิดจะเลี้ยงแพะเลยขอความรู้หน่อยครับ มันยากง่ายแค่ไหนเคยเลี้ยงแต่วัวควายครับ

โดย: มลิวัลย์    เวลา: 29-9-2015 18:11:28

แพะมีตาเฉ่ะมากเลยคะควรทำอย่างไรคะ
โดย: dejasaang    เวลา: 30-9-2015 00:11:06

มันก็ไม่ยากหรือง่ายจนเกินไปครับถ้าเราเคยเลี้ยงวัวควายมาแล้วมาปรับแค่นิสัยการกินหรือการป้องกันโรคนิดหน่อยดูรายละเอียดในเวปที่สมาชิกเค้าคุยและสอบถามก็คงเข้าใจอะไรได้มากนะครับ เช็คตลาดดูและพี้นที่ที่เราเลี้ยงมีท่านอื่นเลี้ยงเยอะไม๊จะได้ต่อรองราคาหรือปรึกษากันได้ครับ
โดย: dejasaang    เวลา: 30-9-2015 00:18:01

ต้นฉบับโพสต์โดย มลิวัลย์ เมื่อ 29-9-2015 18:11
แพะมีตาเฉ่ะมากเลยคะควรทำอย่างไรคะ

คอกยกสูงมากไม๊ มีขี้แพะใต้คอกมากหรือเปล่า เพราถ้าไม่สูงและมีขี้แพะมากจะเป็นแหล่งรวมเชื้อโรคและแกสแอมโมเนียร์ทำให้แพะแสบตาได้ครับ  การรักษาที่ถูกต้องคือใช้ยาตระกูลออกซี่เตตร้าฉีดเข้ากล้ามเนื้อ3วันติดต่อกันก็น่าจะหายครับ
หรือเข้าไปโพสต์หรือโทรหาหมอที่กระทู้คลีนิคแพะแกะนะครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2