สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ฝนชุกนี้ แกะป่วยบ่อย ป้องกันำงดีครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: kommon    เวลา: 13-9-2015 00:05:48     ชื่อกระทู้: ฝนชุกนี้ แกะป่วยบ่อย ป้องกันำงดีครับ

สวัสดีครับ ขอปรึกษาหน่อยครับ ช่วงหน้าฝนชุกๆ แกะเด็กๆ ที่บ้านมักป่วยขาอ่อนแรงเดินตามฝูงไม่ทัน ล้มนอน บางทีต้องอุ้มเข้าคอก ตั้งแต่เริ่มฝนนี้ อาการยังงี้ 2 ตัว เสียแล้ว ไม่รู้ว่าอากาศชื้นไปหรือเปล่า มีวิธีบำรุงป้องกันยังไงบ้าง ชี้แนะเป็นวิทยาทานด้วยครับ
แกะที่เลี้ยงเป็นพันธุ์ผสมพื้นเมือง เลี้ยงบนคอกยกสูง ประมาณ 15 ตัว เล็กใหญ่เลี้ยงรวมกัน ฝนที่บ้านชุกมากกาญจนบุรีบางทีตกทุกวันเป็นสัปดาห์ก็ต้องตัดหญ้ามาให้กิน ถ้าได้แดดออกหน่อยก็ปล่อยเดินทุ่งประมาณ 9 โมงเช้า ที่บ้านเลี้ยงในสวนยางน่ะครับ ช่วยชี้แนะด้วยสงสารเจ้าตัวเล็กยังเด็กๆกันอยู่เลย ตายถี่ช่วงหน้าฝนครับขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะครับ

โดย: mhoo    เวลา: 13-9-2015 14:40:05

ความชื้นสัมพัทธ์ที่น่าจะเหมาะสม 60% - 70%
ถ้าความชื้นสูงใช้พัดลมช่วยระบายอากาศในคอก  
ระวังอย่าให้ลมโกรก  อย่าให้ฝนสาด
แขวนเกลือแร่ให้เลียอยู่เสมอ  
ให้ C-LYTE ละลายน้ำ  สัปดาห์ละ 2-3 วัน
อย่าลืมตรวจดูโรคเลือดจาง  และ พยาธิ  สองอย่างนี้สำคัญ
ถ้ามีอาการ อาจต้องให้ยาปฏิชีวนะ และยาบำรุงช่วย

โดย: kommon    เวลา: 15-9-2015 12:38:05

ขอบคุณครับ ใช่เลย คงต้องไปหาแสลมผ้าใบมาปิดลม โกรกค่อนข้างแรงช่วงฝนตก C Lyte น่าจะเหมือนเสริมเกลือแร่ ป้องกันหวัดในเด็กนะครับ

ขอบคุณมากครับ
โดย: สิริกร    เวลา: 18-9-2015 23:37:54

แกะคอกพี่ไม่ค่อยมีปัญหาค่ะโดยมากจะมีกับแพะค่ะพี่ฉีด บี 12และธาตุเหล็กค่ะติดกันสามวัน และหน้าฝนให้ถ่ายพยาธิค่ะด้วยนะคะ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2