สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ผมอยากจะเลี้ยงแพะเป็นอาชีพหลักครับ ผมอยู่สระบุรี [สั่งพิมพ์]

โดย: จิระวัฒน์    เวลา: 29-5-2015 13:01:10     ชื่อกระทู้: ผมอยากจะเลี้ยงแพะเป็นอาชีพหลักครับ ผมอยู่สระบุรี

อยากขอคำแนะนำครับ แพะเนื้อ" ถ้าผมจะเลี้ยงเป็นอาชีพหลัก จะต้องใช้แม่พันธุพ่อพันธุ์แพะกี่ตัวครับ หรือการลงทุนรอบแรก (2-3ปีแรกยังไม่หวังผลกำไร ว่าจะเอาไว้เป็นแม่พันธุ์ก่อน) อยากทำเป็นฟามแบบปลอดเชื้อเพื่อขายคุณภาพ เลยอยากได้แม่พันธุ์พ่อพันธุ์ที่ดีๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ราคาพ่อแม่พันธุ์ที่ผ่านการตรวจ พอจะทำได้ไหมครับอาชีพหลัก

โดย: เต็งหนึ่งฟาร์ม    เวลา: 2-6-2015 09:37:29

ถ้ามีเวลา  และมีพื้นที่   ลองเลี้ยงลูกผสมก่อนสัก 10  แม่นะครับ   การซื้อเข้าระดับคุณที่คิดว่าจะเลี้ยงเป็นอาชีพหลักผมว่าไม่ใช่เรื่องยากนะ    แต่ยังไงผมขอแนะนำให้ลองเลี้ยงลูกผสมก่อนครับ  10  แม่พอ   พอมีความรู้ความชำนาญค่อยลุยเต็มที่ครับ   ช้าแต่ชัวร์ดีกว่าครับ
โดย: สิริกร    เวลา: 7-6-2015 13:50:27

เลี้ยงแพะขุน แม่พันธ์ที่อ้อมใช้ส่วนมากเป็นแองโกลค่ะ ทนทานต่อโรคให้ลูกแฝดสูง และบางส่วนเป็นลูกครึ่งบอร์ พ่อพันธ์เป็นบอร์เลือดสูงค่ะ การทำฟาร์มปลอดโรคต้องซื้อแม่แพะที่มีการตรวจเลือดจากฟาร์มที่ไว้ใจได้ มีเอกสารการขนย้ายถูกต้อง มีการถ่ายพยาธิสมำ่เสมอ พ่อพันธ์แม่พันธ์สมบูรณ์ทำให้เราไม่เสียเวลาค่ะ ลูกออกมาจะสมบูรณ์แข็งแรง เลี้ยงแพะให้ได้เงินต้องมีการจัดการที่ดีค่ะ อาหารต้องพร้อม แปลงหญ้าต้องพร้อมค่ะ ของพี่ลดต้นทุนปลูกเนเปียร์ และเสริมด้วยผิวถั่วเหลืองและจมูกถั่ว ตามด้วยเปลือกกล้วยค่ะ วางแผนให้ดีนะคะ แล้วค่อยลงมือทำ จะได้ผิดพลาดน้อยที่สุดค่ะ
โดย: manop_sud    เวลา: 11-6-2015 16:53:45

โดย: จิระวัฒน์    เวลา: 14-6-2015 10:22:38

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ว่าจะศึกษาให้ดีๆก่อน แล้วลงมือทำไปเรื่อยๆ จากน้อยๆไปจนเต็มกำลังครับ

โดย: เต็งหนึ่งฟาร์ม    เวลา: 15-6-2015 16:41:51

ขอให้  มีความสุข กับการเลี้ยงแพะครับ[attach]14125[/attach]

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2