สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: สนใจลองเลี้ยงแพะครับ อยู่ จ.ตราด แนะนำแหล่งซื้อ ขายให้ทีนะครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: game    เวลา: 22-4-2015 02:24:49     ชื่อกระทู้: สนใจลองเลี้ยงแพะครับ อยู่ จ.ตราด แนะนำแหล่งซื้อ ขายให้ทีนะครับ

ผมสนใจอยากเลี้ยงแพะ อยากทราบว่าพันธ์แพะตัวละประมาณเท่าไร ซื้อได้จากที่ไหน
แล้วเลี้ยงแพะเนื้อจะขายได้ที่ไหนครับ

โดย: เต็งหนึ่งฟาร์ม    เวลา: 22-4-2015 10:40:23

มีหลายๆท่านให้คำตอบท่านได้ครับ  
ข้อแรก    ราคาแพะ  ต้องดูว่าพันธุ์แท้หรือพันธุ์ลูกผสมมีหลายราคา   4000  -  หลักหมื่น  ครับ
ข้อสอง    ซื้อจากฟาร์ม  ( ในเว๊ปนี้  ได้ครับ )  ลองค้นดูว่าฟาร์มไหนใกล้พื้นที่ของท่านที่จะเลี้ยง  
ข้อที่สาม   การขาย  มีตั้งแต่พ่อค้ารับซื้อ มาติดต่อซื้อจากท่าน   หรือจะลองคุยกับทางฟาร์มที่ท่านวื้อแพะมาก็ได้ครับ
       ลองเลี้ยงน้อยๆ สนุกๆดูก่อนครับ  ว่าท่านชอบแพะจริงๆมั๊ย
      ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงแพะครับ
โดย: อาหวังแพะมีน    เวลา: 23-4-2015 10:37:52

แถวเขาสมิงเข้าว่า มีแพะแจกให้เลี้ยงบ้านละ4-5ตัวครับลองสืบๆดูครับ ฝึกวิชาแพะไปก่อนครับ
โดย: game    เวลา: 24-4-2015 20:25:14

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับผม
โดย: v.udomsub    เวลา: 25-4-2015 09:34:14

ผ่านมาทางแปดริ้วแวะชมคุยกันก่อนได้ครับผม

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2