สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แกะไอ ทำอย่างไรครับ ช่วยตอบหน่อยครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: เอกปืนโต    เวลา: 24-1-2015 17:37:43     ชื่อกระทู้: แกะไอ ทำอย่างไรครับ ช่วยตอบหน่อยครับ

แกะที่บ้านผม มีอาการ ไอ เหมือนคนมาก ตอนกลางคืนหลับๆอยู่ คิดว่ามีคนมา เวลาตื่นขึ้นมาดู พบว่า แกะ ในฟามผมมีอาการไอเหมือนคนมาก
ตอนแรกก่อคิดว่าไม่เป็นไร ปล่อยเลี้ยงตามปกติ เวลาผ่านไป 14 -15 วัน แกะ ไอ ทุกคืนเลย และเริ่มมีอาการหนักขึ้นเรื่อยๆ ไม่ค่อยกินหญ้า
และหมดแรงลุงไม่ขึ้น ตายในที่สุด  บ่างตัวคัดทิ้ง  แต่เหมื่อนจะมีตัวเป้นแทนเรื่อย ๆ  เกิดจากสาเหตุใด มีวิธีรักษาไหมครับ ช่วยบอกผมหน่อยครับ คอบคุนครับ

โดย: mhoo    เวลา: 24-1-2015 19:24:18

----////----
โดย: ทิมมี่    เวลา: 25-1-2015 21:58:35

เป็นหวัดไหมคะตอนแรกก็มีน้ำมูกไม่ได้รักษา ต่อมาก็ไอเพราะติดเชื้อลงปอดไอหนักๆก็ปอดบวมตาย เพื่อนเป็นต่อเพราะเชื้อแพร่กระจายอยู่ในคอก ลองฉีด อ๊อกซี่แอลเอ 1 ซีซี/10 กก.วันเว้นวัน แยกตัวป่วยออกน่าจะดี เริ่มเป็นต้องรีบรักษาค่ะ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2