สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แพะนอนตัวเกร็ง เหยียดขา ( แก๊ซในกระเพาะเยอะ ท้องอืด ) [สั่งพิมพ์]

โดย: เต็งหนึ่งฟาร์ม    เวลา: 8-12-2014 11:50:37     ชื่อกระทู้: แพะนอนตัวเกร็ง เหยียดขา ( แก๊ซในกระเพาะเยอะ ท้องอืด )

ก่อนอื่นต้องขอบคุณพี่เดชา ห้วยเกรียบ   และ  คุณหนึ่ง  เกียรติสตึกฟาร์ม
สำหรับแพะตัวที่พี่เดชาแนะนำนะครับสำหรับการรักษา
ตอนแรกจนปัญญากะว่ารุ่งเช้าจะได้กินบาบีคิวเนื้อแพะซะแล้ว  
แต่เดชบุญ   แพะของผมรอดครับเช้ามาเดินได้แต่ยังติดๆขัดๆนิดหน่อย  ( แต่ไม่ได้เจาะสวาบครับ )
โชคดีสุดๆผมช่วยชีวิตมันได้   ภูมิใจมากครับ  หมอจำเป็นอย่างผม  ก็เอาอยู่เหมือนกัน  
เจอเครสนี้อีกไม่กลัวแล้วครับผม  สำหรับอาการท้องอืด  ทำให้มีความมั่นใจขึ้นอีกเยอะครับ

[attach]13448[/attach]

ขอบคุณจริงๆ

โดย: Tawanyim    เวลา: 8-12-2014 13:11:35

โดย: dejasaang    เวลา: 11-12-2014 21:36:16

ดีใจด้วยครับที่แพะรอดผมก็แนะนำตามที่รักษาและหมอแนะนำครับแต่การรอดนั้นไม่กล้าฟันธงว่ารอด100%นะครับเราต้องเผื่อใจใว้สัก50/50%ครับ  แต่ถ้ารอดมาแล้วเราคงมีแนวทางต่อไปและกำลังใจสำหรับปัญหาข้างหน้าประสบการณ์มันสอนเราครับ
โดย: เต็งหนึ่งฟาร์ม    เวลา: 12-12-2014 14:22:21

" เต็งหนึ่งฟาร์ม  "
   มันสุดยอดมากครับพี่เดชา  ผมบอกหลานๆให้มานั่งฟังเสียงที่ผมโพน  ที่คุยกับพี่เดชา
แล้วย้ำว่า  นี่นะเหตุการณ์แบบนี้ไม่มีที่โรงเรียนเพื่อสอนเรา  ได้ชัดเจนแบบนี้  เราต้องฟังรับรู้และลงมือทำ  
ประสพการ์นี้เป็นครูชั้นดี   ต่อจากนี้ไปเราไม่ต้องกลัวเรื่องแพะท้องอืด  

ขอบคุณจริงๆครับพี่เดชา  สำหรับคำแนะนำ
                             แพะผมรอดครับ

โดย: พนัชกร    เวลา: 30-5-2018 17:45:25

ทำอย่างไรค่ะ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2