สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แพะเป็นพยาธิตัวตืด [สั่งพิมพ์]

โดย: chad2906@hotmail.com    เวลา: 1-9-2014 14:39:32     ชื่อกระทู้: แพะเป็นพยาธิตัวตืด

แพะที่เลี้ยงใว้มีอยู่2 ตัวเป็นพยาธิตัวตืดจะทำอย่างไรดี

โดย: oanoi    เวลา: 1-9-2014 15:58:41

ถ่ายพยาธิไง
โดย: fern    เวลา: 1-9-2014 16:32:43

ผมก็เพิ่งเป็นครับ ตัวตืด ถ่ายด้วยยาตามตลาด Ivermac, Albendazole, fenbendazole ไม่ออก ตามตำรามันถ่ายได้ แต่ถ้าเลี้ยงมานาน กินหญ้าที่เดิมๆ ที่คอกชื้นๆ มีเหา มีเห็บ มีไรบ้างประปราย ปล่อยเลี้ยงกับวัวชาวบ้าน ไม่นานก็โดนครับ

รู้ได้ไงว่าเป็นตัวตืด แพะจะมีอาการเหมือนติดพยาธิทั่วไป (เยื่อใต้ตาซีด ผอม ตาลึก ขนกร้าน ฯลฯ) แต่ถ่ายพยาติแล้ว ดูดีได้แปปเดียว กลับมาโทรมอีก มีไข้ ตัวร้อน

ที่สำคัญ สังเกตุขี้มันนะครับ จะเป็นลักษณะปล้องๆ ขาวๆ หลุดออกมา กับเม็ดขี้ ดูตอนแรกๆ จะเหมือนหนอนแมลงวัน แต่นั่นแหละ คือ ปล้องแก่ ที่มีไข่สุกเต็มไปหมด รอวันฟัก แล้วหาโอกาสเข้าไปในตัวแพะอีก

ใช้ยาหาจากร้านยาสัตว์ไม่ค่อยมีขาย ต้องไปร้านยาคน ถามเภสัช ยาชื่อ Niclosamide

เขาขายเป็นกล่อง ในกล่องมีเป็นแพ็คๆ ในแพ็คนึง จะมี 4 เม็ด ตามสูตรเลย ยา 1 เม็ดต่อนน. 4-5 กิโล ยาเม็ดนึงจะมีขนาด 500 mg (ถ้าจำไม่ผิด ขนาดการใช้ประมาณ 125 mg/1kg) ตัวนี้ดีสุด ออกมาเป็นตัวๆ ยาวๆ ยืดๆ พันติดมากับก้อนขี้

เอายาเม็ดมาบดให้ละเอียด ละลายน้ำ แล้วกรอกทั้งฝูง งดลงแปลงสัก 6 เดือน ออกแรงตัดหญ้ามาให้กิน

บำรุงด้วยธาตุเหล็ก B12 วิตามินและแร่ธาตุที่เกี่ยวกับการสร้างเลือดครับ จัดมันให้ครบ

โดย: v.udomsub    เวลา: 1-9-2014 19:14:33

ผมเคยใช้"ยาเฮ็กซิน"ทางใต้มีขายของคนเป็นเม็ดเอามาตำให้ละเอียดผสมน้ำให้กินครับ

โดย: mackies    เวลา: 2-9-2014 23:25:18

เก็บความรู้ไปก่อน
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 3-9-2014 16:18:01

มันเกิดมาทำไมนะพยาธินี่ เบื่อมันแย่แล้วพี่น้อง เอาไอ้นี่ให้มันเลย
โดย: koranum    เวลา: 7-9-2014 17:47:24

IVERMECTIN ถ่ายตัวแบนตัวตืดไม่ออกน๊ะครับ
ที่ใช้ได้ดีก็พวก ALBENDAZOLE หรือ FENBENDAZOLE หรือ PRAZIQUANTEL แต่ถ้าเป็น Fenbendazole จะดีหน่อยเพราะถ่ายได้ทั้งตัวกลมและตัวแบนครับ สำหรับการถ่ายพยาธิที่ดีควรถ่ายทุกๆสามเดือนต่อตัวครับ หรืออาจนานกว่าสามเดือนหากไม่มีความชุก และไม่ควรใช้ยาตัวเดิมตลอด ควรเปลี่ยนยาเรื่อยๆครับเพื่อป้องกันการดื้อยาครับ เช่นรอบแรกอาจใช้ albendazole รอบสองก็ ivemec รอบสามก็ fenben แล้วค่อยกลับมา alben อีกรอบก็ได้ครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2