สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แม่แพะคลอดลูกแล้วแม่แพะตายครับ อยากรู้ว่าเกิดอะไรขึ้น [สั่งพิมพ์]

โดย: Limited    เวลา: 6-8-2014 09:33:37     ชื่อกระทู้: แม่แพะคลอดลูกแล้วแม่แพะตายครับ อยากรู้ว่าเกิดอะไรขึ้น

พอดีแม่แพะคนข้างบ้านคลอดลูกออกมา2ตัวครับ รกออกมาแน่ๆ1ครับส่วนอีก1ไม่แน่ใจ เนื่องจากคลอดตอนที่เจ้าของไม่อยู่ หลังจากนั้นอีก1วันแม่แพะตกเลือดพอสมควร เจ้าของเลยลองคลำท้องดูว่ายังมีลูกค้างอยู่ในท้องอีก1ตัวไหมพร้อมกับลองล้วงทางอวัยวะเพศดู ดูเหมือนจะมีอาการเบ่งด้วยครับในระหว่างการคลำท้อง แต่เจ้าของค่อนข้างมั่นใจว่าไม่มีลูกค้างอยู่ สุดท้ายแม่แพะดูอ่อนแรง ล้มนอน และก็ตาย
   ผมอยากรู้สาเหตุการตายเพื่อเป็นบทเรียนไม่ให้เกิดขึ้นอีกครับ(ทั้งๆที่เป็นแพะคนข้างบ้าน)
   แพะตัวนี้คลอดลูกมาแล้ว 2-3 คลอก(เท่าที่ผมรู้)
   แพะตัวนี้ดูสมบูรณ์ดีครับ ไม่อ้วนและก็ไม่ผม
   ที่ผมรู้สึก หรือว่าสาเหตุการตายของแพะตัวนี้เสียเลือดมาก?  รกค้าง?   ลูกค้าง?

โดย: สมเกียรติ    เวลา: 8-8-2014 12:31:31

ได้สังเกตุว่ามีรกออกมาใหม?ครับ เดาไม่ถูกจริงๆ
โดย: uthai    เวลา: 13-8-2014 21:26:33

แพะออกลูกแฝด มีรกกี่อันครับ.. เท่าที่ผมเห็นมา พอลูกออกหมด รกก็ออกมาอันเดียว หรือแพะที่บ้านผมไม่เหมือนคนอื่น.. ผมก็ไม่เคยสังเกต.. สงสัย
โดย: FARMMAK    เวลา: 8-9-2016 00:19:00

อยากทราบเหมือนกันครับ และต้องใช้ยาตัวไหนบ้างครับ ถ้าเป็นในกรณีเดียวกัน ขอบคุณครับ
โดย: jojopalakul    เวลา: 16-9-2016 15:01:19

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2