สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: สอบถาม [สั่งพิมพ์]

โดย: ฅนหลังเขา    เวลา: 23-7-2014 22:59:11     ชื่อกระทู้: สอบถาม

ไข้น้ำนมในแพะ สาเหตที่เกิดโรค  อาการของแพะ ที่แสดงอาการให้เห็น แล้วป้องกันอย่างไร เมื่อเกิดแล้วรักษายังไงคับ

โดย: ณัฐพรรณ    เวลา: 24-7-2014 11:18:06

มีหลายสาเหตุ สาเหตุหนึ่งมาจากแม่แพะใกล้คลอดต้องสร้างนมน้ำเหลืองมากเกินไป เหมือนวัวนม อาการซึม ไม่อยากกินอาหาร ขาแข็ง ปาก จมูกแห้ง ถ้าเป็นวัวนมแรกคลอดป้องกันโดยไม่ให้รีดนมแม่คลอดใหม่มากเกินไป การป้องกันก็น่าจะคล้ายกับวัวคือจัดการอาหารช่วงก่อนคลอดให้ดี รักษาอย่าฉีดยามากเกินไป ดูตามอาการ ไข้นมระวังท้องอืดสัตว์ตายง่าย ให้ฉีดแคลเซียมเข้าเส้นอย่างระมัดระวัง นี่คือการรักษาวัวนม แพะน่าจะใกล้เคียงกันค่ะ
โดย: ณัฐพรรณ    เวลา: 24-7-2014 11:55:33

มีแม่แพะคลอดใหม่1ตัวมี่ฟาร์ม คลอดลูกตัวเล็กมาก ออก1ตัว แม่ผอม กินไม่ค่อยทันเพื่อน คลอดเสร็จโหมให้นมลูก อาการก็คือไข้นม แต่วันนั้นไม่อยู่ฟาร์ม ลน.ตามหมอ ดันวิเคราะห์ผิด ฉีดเด็กซอน เพ็นสเตรป ยาบำรุง ครึ่งชม.ลน.บอกแพะตายเลย แพะคล้ายกับวัวมาก เลี้ยงสมบูรณ์จะไม่เกิดปัญหา เพราะแม่ต้องให้นมลูก ป้องกันดีกว่า อาการหนักรักษาไม่ทัน
โดย: ฅนหลังเขา    เวลา: 24-7-2014 16:55:19

ตรงประเด็นเลย วันก่อนตายไปตัวนึงแม่แพะรีดนม คอบิดด้านซ้าย น้ำลายฟูมปาก และท้องอืด ตอนแรกนึกว่าท้องอืดอย่างเดียว รักษาท้องอืดหายเดินได้ แต่กลับมาเป็นอีก สดท้ายเชือด
สอบถามเพิ่มเติมคับ แควเซี่ยมเหลว ควนฉีด มากน้อยอย่างไร และช่วงไหนบ้าง
โดย: ณัฐพรรณ    เวลา: 25-7-2014 01:15:45

คนหลังเขามีแพะท้อง แพะใกล้คลอดอีกจำนวนมากใช่มั้ยคะ เราเลี้ยงให้สมบูรณ์พอที่มันจะคลอดลูกและให้นมโดยไม่ทรุดดีกว่าค่ะ ป้องกันไว้ดีกว่าแก้ไขนะคะ ลูกออกมาได้สมบูรณ์ด้วย เคยรักษาแต่วัวค่ะ ไม่กล้าแนะนำเลย กลัวพลาด ถามคลินิกแพะ-แกะในเวบดูค่ะ
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 25-7-2014 14:17:22

อันนี้ใช่เลย ผมว่าดีที่สุดต้องเลี้ยงให้สมบูรณ์ตั้งแต่ต้น ปี่ที่ผ่านมาแม่แพะของผมไม่ค่อยสมบูรณ์ลุกก็ไม่สมบุรณ์ตายไปหลายตัว ทนหนาวก็ไม่ได้ด้วย
โดย: ยิ่งคุณฟาร์ม    เวลา: 27-7-2014 14:08:58

โดย: ทิมมี่    เวลา: 30-7-2014 07:57:36

ตอนนี้มีท้อง4เดือนราวๆ 30 แม่มีทุ่งหญ้าบอมมาซ่า 15ไร่ปล่อยกินเลยไม่ได้ให้อาหารเสริมใดๆ ต้องให้อะไรเสริมเพื่อป้องกันปัญหาตอนคลอดไหมคะ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2