สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ฝีในแพะ [สั่งพิมพ์]

โดย: ชญานนท์    เวลา: 4-6-2014 19:20:03     ชื่อกระทู้: ฝีในแพะ

รบกวนท่ากูรูด้วยครับ แพะผมเป็นฝีข้างขวาที่คอ ผมรักษาจนแผลแห้ง แต่ต่อมาอีก1อาทิตย์เป็นที่คอข้างซ้ายควรจะทำยังไงดีครับแล้วจะมีโอกาสเกิดขึ้นกับแพะตัวเดิมอีกไหม และจะส่งผลกับแพะตัวอื่นด้วยรึเปล่าครับ ขอความกรุณาท่านกูรูช่วยด้วยครับผมกลุ้มใจมากเพราะผมพึ่งจะเลี้ยงได้1เดือนพอดี

โดย: v.udomsub    เวลา: 4-6-2014 21:17:47

ผมไม่ใช้หมอนะแต่จะพูดเท่าที่รู้ตามความรู้สึกการที่แพะเป็นฝีเวลาฝีจะแตกตรงนั้นจะมีแต่หนังใส่ๆคือใกล้แตกแล้ว
ให้เรานำแพะออกมาผ่าฝี นอกบริเวณคอก เพราะมีเชื้อโรคจะไปติดกับตัวอื่นได้(ผมจำไม่ได้ว่าเป็นเชื้ออะไรครับ)
ฝีเป็นวงกลมให้เราผ่าที่ใต้วงกลมที่แพะยืน เพื่ออะไรเพื่อน้ำเหลืองน้ำเลือดจะได้ไม่ตกค้างในที่ฝีที่เราผ่า ใส่ยาแบต้าดีนเข้าไปในแผลใต้หนังเลยก็จบ
แต่ต้องมาทำความสะอาดฆ่าเชื้อบริเวณที่ผ่าเอาหนองออกให้เรียบร้อยด้วยนะครับ
บริเวณคอกควรตรวจสอบไม่ให้มีตะปู,เศษลวด,เซียนไม้ หรืออื่นๆที่แพะไปถูแล้วสามารถทำให้เกิดบาดแผลหรือทะหลอกได้อันนี้ก็มีส่วนทำให้เกิดฝีได้ครับ

โดย: babyfarm    เวลา: 5-6-2014 13:49:06

พี่ครับ ผ่าแล้วจำเป็นต้องเย็บไหมครับ หรือปล่อยให้มันแห้งไปเองครับ
โดย: ชญานนท์    เวลา: 5-6-2014 14:08:01

เนกาซันอันตรายไหมครับผมไปอ่านเจอในเน็ตเหมือนเป็นยาอันตรายมากเพราะในเน็ตบอกว่าห้ามยาโดนเสื้อผ้าหรือมือและให้ใส่แมสเพื่อป้องกันฝุ่นที่อาจสูดดมเข้าไปจะเป็นอันตรายต่อคนได้จริงรึเปล่าครับ
โดย: วชิรพล    เวลา: 5-6-2014 16:36:46

ไม่ต้องแย็บ เฮ้ยเย็บครับ รอให้แผลข้างในมันแห้งก่อน
หนอนยังตาย...แล้วคนจะเหลืออะไรหล่ะจริงมั๊ยจ๊ะ
โดย: ณัฐพรรณ    เวลา: 5-6-2014 17:07:19

ยาเนกาซันถ้าทำความสะอาดแผลของสัตว์ให้สะอาด แล้วใช้โรยก็ดีค่ะ ป้องกันหนอนมาเจาะแผล เนกาซันเป็นยาอันตรายค่ะ ควรระวังสัมผัสผิวหนัง เข้าตาหรือสูดดม เวลาใช้อาจผสมกับเบตาดีนในถ้วยให้เข้ากันแล้วใช้ไซริ้งดูดยาฉีดใส่บริเวณแผลสัตว์ได้เลย ทำแผลให้สะอาดทุกวัน วันแรกๆอาจฉีดลดปวดด้วย ถ้าแผลไม่ติดเชื้อไม่กี่วันก็แห้งค่ะ
โดย: ณัฐพรรณ    เวลา: 5-6-2014 17:20:18

เป็นวิธีที่เกษตรกรนิยมทำกัน อีกอย่างไม่เปลืองเนกาซันด้วย เพราะเวลาโรยชอบร่วงลงพื้นค่ะ
โดย: ชญานนท์    เวลา: 5-6-2014 17:28:03

ขอบคุณท่านกูรูทุกท่านครับที่ตอบกระทู้ผม

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2