สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ปัญหาที่ทำให้ไม่กล้าลงทุน [สั่งพิมพ์]

โดย: Bbomza    เวลา: 1-6-2014 23:33:55     ชื่อกระทู้: ปัญหาที่ทำให้ไม่กล้าลงทุน

ขอโทษนะครับเรียนถามท่านผู้รู้ชวยตอบผมที
ช่วยแนะผมที่ ชี้ทางให้ผมหน่อยครับผม
ผมอยากรู้มากครับ ว่า เลี้ยงแพะแล้วจะขายที่ใหนใครรับชื้อ
ไทยมีส่งต่างประเทศไหม ผมอยู่ขอนแก่นครับ
ขอบคุณครับ

โดย: สมเกียรติ    เวลา: 2-6-2014 10:36:09

ยาว ปกติผู้รีบซื้อก็พ่อค้าท้องถินละครับ เขาก็เอาไปขายภาคใต้บ้างส่งออกไปลาว เวียตนาม จีน มาเลเชีย เขมร ช่วงนี้ราคาไม่ค่อยดีนัก แต่ราคาแม่พันธ์ก็ถูกตามไปด้วย ถ้าจะซื้อเข้าควรซื้อจากคอกที่มีการตรวจเลือดแล้ว เท่านั้น แถวอิสานมีพ่อค้าไปส่งถึงคอกอาจเสี่ยงต่อโรคติดต่อครับ ส่วนมากลักลอบนำมาจากเพื่อนบ้าน
โดย: Bbomza    เวลา: 2-6-2014 23:01:09

ขอบคุณครับ
โดย: ณัฐพรรณ    เวลา: 2-6-2014 23:11:14

ตลาดแพะเนื้อไม่ตันอยู่แล้วค่ะ ส่วนใหญ่ก็ขายพ่อค้าท้องถิ่นดังที่พี่สมเกียรติได้กล่าวข้างต้นค่ะ
โดย: สุรพงศ์    เวลา: 3-6-2014 09:02:31

โดย: สมเกียรติ    เวลา: 3-6-2014 10:47:00

สำหรับมือใหม่ อย่าคาดหวังกับการลงลุนมาก ควรทำแบบงานอดิเรกไปครับ เพื่อเรียนรู้ก่อน โรค อาหาร พันธ์ เวลาและฯลฯ  ต้องดูแลมากกว่าวัวครับ
โดย: sakareeya    เวลา: 3-6-2014 21:07:59

ทีสำคัญต้องหัดกินแพะให้เป็นจะได้รู้ว่าแพะเนื้อมันอร่อยกว่าไหนๆแล้วจะไม่กลัวว่าขายไม่ออก...
โดย: Baansuan_Ranch    เวลา: 4-6-2014 09:51:04

เล็กๆ ไม่..ใหญ่ๆ ทำ...!!!

ผมว่าลองซื้อมาเลี้ยงสัก  2 ตัวก่อนครับ แล้วเค้าจะให้คำตอบคุณเอง เชื่อโผ้มมมมมมมมมมมมมม...!!!

โดย: ทิมมี่    เวลา: 5-6-2014 07:23:19

เลี้ยงแบบงานอดิเรกก่อน เผลอแป๊บเดียวเต็มคอกเอง ไม่ต้องลงทุนมากค่ะค่อยเป็นค่อยไป พ่อค้าเดี๋ยวก็ติดต่อมาเองถ้าเขาเห็นเรามีของ อย่ารีบร้อนกำไรไม่มาเร็วหรอกคาดหวังมากเจ็บตัวเจ็บใจ เจอมาแล้ว
โดย: ณัฐพรรณ    เวลา: 6-6-2014 08:17:40

อ่านแสดงความคิดเห็นแล้วตกลงเลี้ยงดีมั้ย อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของแล้ว บางบ้านก็ว่าดี บางบ้านก็ว่าต่างกัน คนที่เลี้ยงแล้วใส่ใจ เอาใจใส่ทุกเรื่อง โรค ยา การจัดการ คอก อาหาร เป็นต้น ประสบความสำเร็จก็มีให้เห็นตั้งมากมาย แต่ทำงาน เลี้ยงสัตว์ อะไรก็แล้วแต่ ต้องเริ่มจากใจรักเป็นทุน มีปัญหาอะไรก็ค่อยๆคิด ค่อยๆแก้ไป ถามบ้าง เรียนรู้เองบ้าง แล้วนำไปปรับใช้ก็ประสบความสำเร็จเอง ไม่มีอะไรเกินความพยายามของคน แล้วเรียนรู้จากประสบการณ์ตรงก็เป็นการเรียนรู้ที่ดีที่สุด ถ้าเป็นอาชีพสุจริต ทำแล้วมีความสุขกับมันแล้วได้รายได้ อยากทำอะไร คิดไตร่ตรองดีแล้ว ทำเลย ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ตลาด แต่อยู่ที่ว่าเรามีของมั้ย ของเราตรงกับความต้องการของตลาดหรือไม่ ถ้าทำได้ ลูกค้าจะเข้ามาหาเราเอง ต่างคนต่างความคิดนะ คิดไม่ตรงก็อย่าว่ากัน
โดย: panurak    เวลา: 6-6-2014 10:27:02

เลี้ยงเลย จัดไป
โดย: ฅนหลังเขา    เวลา: 6-6-2014 14:38:28

มันเป็นแอไหรเท่ต้องแหลงกันยาวๆ บางคนเลี้ยงเป็น 100 แม่ แต่ไม่ได้มีเป้าหมายในการขาย + - ต้นทุนในการลดปุ๋ยใส่ในสวน นี่ซิกำไรเห็นๆ แต่หากตั้งเป้าหาตลาดอย่างเดียวจบ แต่จงมองในสิ่งที่ดีกว่า นี่ซิของจริง

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2