สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: รบกวนแนะนำด้วยครับ ไม่มีประสบการณ์เลยจะย้ายแพะข้ามจังหวัดครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: ธานี    เวลา: 19-4-2014 22:27:06     ชื่อกระทู้: รบกวนแนะนำด้วยครับ ไม่มีประสบการณ์เลยจะย้ายแพะข้ามจังหวัดครับ

สวัสดีทุกท่านครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับ  พี่ชายจะให้ย้ายแพะจากกรุงเทพฯมาพิษณุโลก  ต้องดำเนินการอย่างไรบ้างครับ  รถที่จะใส่มาเป็นกระบะ 4 ประตู มีแครี่บอยด้วยครับ แพะ  7 ตัวครับ มีทั้งแม่และลูกแพะครับ รถแบบนี้อนุญาตให้ขนย้ายได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

โดย: ab2gether    เวลา: 19-4-2014 23:16:01

ถ้าเป็นผม
ผมวิ่งยาวเลยไปของอะไรทั้งนั้น

แต่ถ้าจะเอาแบบระเบียบที่ทำกันนะครับ
แนะนำให้ให้เข้าพบเจ้าหน้าที่ปศุสัตว์อำเภอหรือในเขตท้องถิ่น
เพื่อปรึกษาเลยครับ(แนวทางปฎิบัติเบื้อต้นก็ ตรวจเลือด กักสัตว์ ขอใบเคลื่อนย้าย ต้องดูเรื่องพื้นที่ว่าเป็นเขตปลอดโรคหรือป่าว อะไรประมาณนี้ครับ รู้ผู้รู้ชี้งแจงด้วยครับ )

โดย: สมเกียรติ    เวลา: 21-4-2014 11:25:41

ยาวละครับงานนี้ จับใส่ถุงปุ๋ยวางพื้นรถไปเลยเคลีย์ข้างหน้าถ้าเจอ..

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2