สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ขอความรู้ด้วยคะ [สั่งพิมพ์]

โดย: moodam    เวลา: 23-6-2012 19:32:59     ชื่อกระทู้: ขอความรู้ด้วยคะ

1. อยากสอบถามว่าแพะที่ตั้งท้องเราสามารถที่จะถ่ายพยาธิได้ไม  
2. การถ่ายพยาธิเราสามารถใช้วิธีกรอกปากได้กับแพะทุกขนาดเลยหรือเปล่าหรือว่าแพะใหญ่ต้องใช้การฉีด
3. เศษมัน(เขาเรียกอะไรไม่รู้นะกากมันอันเดียวกันหรือเปล่า)มันสุกหรือยังหรือว่าเป็นมันที่เขาตากแดดเฉยๆ
4.ถ้าเราจะให้แพะกินนี้ต้องทำอย่างไร แพะถึงไม่มีอันตราย

โดย: v.udomsub    เวลา: 23-6-2012 20:26:02

การถ่ายพยาธิตัวยาไม่ได้ทำให้แพะ-แกะแท้ง ที่แพะ-แกะแท้งมาจากการจับฉีดยาที่ไม่นุ่มนวลพอที่ฟาร์มผมสองร้อยกว่าตัวเวลาจะทำอะไรไม่ว่าถ่ายพยาธิหรือทำวัคซีนปากท้าวเปลื่อยผมทำแบบปูพรมครับคือทำทุกตัวครับเราถึงจึงจะควบคุมโรคได้ครับ
ส่วนกากมันมันมีหลายแบบผมไม่รู้ว่าคุณใช้แบบไหนถ้าเป็นกากมันหมักยีสล่ะก็ใช้ได้ครับ

โดย: CowboyKU    เวลา: 23-6-2012 22:43:29

ตอบทีละคำถามนะครับ
1.แพะท้องสามารถถ่ายพยาธิได้ครับ แต่ต้องระมัดระวังในการจับ ไม่ควรรุนแรง ตามที่ท่านประธานกล่าว
2.สามารถใช้ยากรอกปากได้ในแพะทุกอายุ คำนวณตามน้ำหนักครับ โดยทั่วไป 1cc : 10 kg และยาแบบกรอกส่วนมากจะฆ่าเฉพาะพยาธิภายใน
3.กากมันสามารถใช้เลี้ยงได้ครับแต่ควรตรวจเรื่องคุณภาพ และสิ่งเจือปนมากๆ ครับ
โดย: cowboy_66    เวลา: 24-6-2012 15:46:08

เสริมเรื่องกากมันนะครับ  
การมันที่เป็นเศษเหลือจากการบีบน้ำออก(สีขาว มาลักษณะเปียก) มันก็มีสารพิษปนมาอยู่นะครับ ชื่อว่า ไซยาไน มีผลทำให้แพะแกะท้องอืดตาย แต่วิธีแก้คือว่าต้องนำไปตากแดดให้แห้ง แต่ก็มักจะเกิดราได้ง่าย ถ้าท่านเคยให้กากมันลักษณะนี้แล้ว สังเกตุหรือไม่ว่ากากมันที่เหลือจะมีสีดำๆ ส่วนกากมันที่ได้จากการหมักเอทานอลจะมีลักษณะเป็นเหมือนผงสีน้ำตาลเข้ม ให้กินได้แต่ผึ่งให้แห้งหน่อยแต่ก็ต้องป้องกันเรื่องราด้วยนะครับ ส่วนเปอร์เซนต์โปรตีนในกากมันทั้งที่กล่าวมาจะมีอยู่ประมาณ 4-7% ครับ เท่าที่ทราบนะครับ

โดย: moodam    เวลา: 25-6-2012 10:29:59

ขอบคุณคะทุกคำถามยังไม่เคยทำคะพอดีสอบถามก่อนคะพึ่งเริ่มซื้อแพะเข้าคอกคะ ยังไม่กล้าทำอะไรมาก ยังไม่ไห้กินกากมันคะได้ยินว่าอัตรายก็เลยไม่กล้าซ์อมาให้กิน ขอต่ออีกคำถามคะไปที่ตลาดมาเค้าเขียนว่าขายมัดบด ไม่ทราบว่าใช้ได้ไม แล้วถ้าเอามาให้กินนี้ต้องผสมอะไรไม หรือให้กินกากมันอย่างเดียวก็ได้คะ (ผู้ไม่รู้ย่อมไม่ผิด)
โดย: ทิพวรรณฟาร์มแพะกำแพงเพชร(ครูเอ๋)    เวลา: 25-6-2012 12:30:11

ผสมรำ + หัวอาหาร + เกลือเม็ดนิดหน่อย...ลงไปด้วยจะดีมากครับ
โดย: mturbo    เวลา: 25-6-2012 20:48:09

ได้ความรู้สำหรับมือใหม่จริงๆครับ  
(ผมก็มือใหม่)
โดย: ทิมมี่    เวลา: 26-6-2012 02:51:14

แชร์ประสบการณ์ค่ะ  เคยซื้อมันตากแห้งมาจากชาวบ้านแล้วเทให้มันกิน ( ก็หนูไม่รู้นี่ว่ามันกินไม่ได้เห็นวัวมันกินได้ )ผ่านไป 24 ชั่วโมง ท้องอืดโทรหาอาจารย์ลักษณ์ที่ ม. เกษตรทำทุกวิถีทาง 48 แม่ ท้อง 4 เดือนตายหมดเลย

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2