สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ลูกแพะอย่านมแล้วไม่ยอมกินหญ้า [สั่งพิมพ์]

โดย: niti    เวลา: 19-1-2014 16:56:21     ชื่อกระทู้: ลูกแพะอย่านมแล้วไม่ยอมกินหญ้า

เรียนท่านผู้รู้ พอดีที่บ้านผมเก็บลูกแพะเพศผู้มาได้หนึ่งตัวครับที่ไร่บนภูเขา ถามหาใครก็ไม่มีใครรับเป็นเจ้าของ สงสารมันเลยเก็บเอามาเลี้ยง แรกๆ เลี้ยงด้วยนมวัวสดครับ วันละ 1-1.5 กิโลกรัม ผ่านไปได้ซักสองอาทิตย์ ก็เริ่มซึมเศร้า นมไม่กิน มีอาการขบฟันตลอดเวลา ท้องข้างซ้ายมีลักษณะ บวมผิดปกติ มีอาการสำรอกน้ำเมือกออกมา เปิดดูในอินเตอร์เน็ต ได้ทราบว่า เป็นการให้โปรตีนมากเกินไป ผมจึงให้หยุดนม แต่เนื่องจากกระเพาะของแพะใข้จุลลินทรีย์ทำให้หญ้านิ่มและอาการที่เป็น ก็เกิดเพราะจุลลินทรีย์ในกระเพาะตายเฉียบพลัน ผมจึงเอานมเปรี้ยว บีทาเก้น ฉีดใส่ปากให้กินวันละ 0.5ขวด ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วครับ กลับมาวิ่งเล่นเหมือนเดิม ปัญหาคือ ไม่ยอมกินหญ้าแห้งหรือฝางครับ กินแต่น้ำ มองดูแล้วเหมือนแพะจะหิว แต่ไม่ยอมกิน ไม่ทราบว่ามาจากสาเหตุใด คุณแม่ผมแกล้งลองเอาพวกขนมขบเคี้ยวให้กิน
โดยหักเป็นขิ้นเล็กๆ ก็กินเฉยเลย ผมเอาฟางฉีกเป็นชิ้นเล็กๆยัดใส่ปากก็เคี้ยวอยู่สามสี่ที่ก็คายออก ไม่ทราบว่ามาจากสาเหตุใดที่ลูกแพะไม่ยอมกินหญ้าครับ ลูกแพะตอนนี้อายุได้ 4 สัปดาห์ กว่าๆแล้วครับ ขอบคุณครับ

โดย: ธง    เวลา: 19-1-2014 18:30:03

หญ่าสด ไม่
ต้องให้มากค่อยๆให้ แล้วค่อยๆเพิ่มจำนวนเอาครับ
โดย: v.udomsub    เวลา: 19-1-2014 19:56:47

ลูกแพะอายุเท่าไรครับ ต้องมีน้ำสะอาดให้กินตลอดทั้งวัน นมป้อนแค่เช้ากลางวันเย็นพอครับแล้วค่อยลดเหลือเช้าเย็นครับ
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 21-1-2014 13:33:58

ลองปล่อยให้หัดแทะหญ้าเองก่อนครับ ถ่ายรูปมาดูบ้างสิครับตัวเท่าไหนแล้ว
โดย: wanamrun    เวลา: 24-4-2014 03:25:10

เนื่องจากแพะเล็ก มีจุลินทรีย์ในกระเพาะรูเมนยังมีไม่มากพอที่จะย่อยเยื่อใยครับ เริ่มแรกค่อยๆให้หญ้าครับแต่เสริมด้วยอาหารข้นที่มีโปรตีนมากกว่า 18 % เนื่องจากแพะเริ่มหย่านมจะทรุดโทรมเนื่องจากมีการเปลี่ยนแปลงของอาหารครับ และควรผสม EM ในนํ้าดืมให้ลูกแพะหย่านมดื่มเพื่อเพิ่มจุลินทริย์ให้มีประสิทธิภาพการย่อยอาหารที่ดีขึ้นครับ
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 25-4-2014 16:34:50

แพะอย่านมน่าจะ2-3เดือนแล้วมั้ง อายุขนาดนี้ต้องกินหญ้าเป็นแล้วทุกตัว

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2