สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แพะไม่ยอมกินกับพื้นดิน แก้ไขอย่างไรคร้าบ [สั่งพิมพ์]

โดย: bigge    เวลา: 22-6-2012 10:49:47     ชื่อกระทู้: แพะไม่ยอมกินกับพื้นดิน แก้ไขอย่างไรคร้าบ

พอดีผมได้ซื้อแพะมาครับ จากการสังเกตมันไม่ยอมกินบนพื้นดิน ต้องให้มันกินบนเพิงไม้  บางครั้่งถ้าตกลงพื้นก้อไม่ยอมกินครับ ผมจะแก้ไขได้อย่างไรบ้างครับ  พอดีผมจะต้องเตรียมการสับกระถิน และให้อาหารเป็นไซเลจบ้างอะครับ แต่จะหักดิบให้กินแบบสับเลย ก้อสงสาร เพราะแพะที่ซื้อมามันไล่ทุ่ง มีวิธีไหนที่จะช่วยได้บ้างครับ (สงสัยต้องให้กินแบบสับตลอด) แล้วค่อยเสริมเป็นกระถินของสดบ้าง  ขอบคุณมากๆๆครับ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าแพะมันอิ่มไหม เพราะเช้าผมให้อาหาร เย็นผมค่อยกลับมา รบกวนสอบถามด้วยนะครับ อย่าว่าผมโง่เลย ผมยังไม่มีประสบการณ์คร้าบ

โดย: dejasaang    เวลา: 22-6-2012 12:19:54

การกินของแพะกับแกะต่างกันครับ  แพะกินของสูงไม่กินของต่ำเช่นพาดกระถินให้กินเมื่อทำตกจะไม่กินส่วนแกะจะกินของต่ำหรือกระถินที่ตกดินแกะจะเล็มหญ้าที่ติดดิน ถ้าจะช็อปกระถินให้แพะกินก็ใส่ในรางให้กินได้แกะก็กินได้ครับ  แพะเมื่อกินอี่มแล้วมันก็จะหยุดกินแล้วก็ยืนเคี้ยงเอื้องครับดูจากท้องก็รู้ครับพุงกางเหมือนจะแตกทำนองนั้นครับ
โดย: therock    เวลา: 22-6-2012 13:09:30

สอบถามหน่อยนะครับ แล้วถ้าสับกระถินแล้วใส่ราง แล้วแพะกินใบกับก้านอ่อนสีเขียวๆหมดแล้ว แต่ก็จะเหลือเศษก้านแข็งสีขาวๆอยู่ ถ้าแพะไม่อิมมันจะกินเปล่าครับ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 22-6-2012 14:14:46

วิธีการเลี้ยงคล้ายกับที่ผมกำลังเลี้ยงอยู่นะครับ สับกระถินใส่รางแต่น้อยแล้วทิ้งไว้ให้ วันนี้มันไม่กิน พรุ่งนี้ทำเหมือนเดิม คาดว่ากลับมากระถินคงไม่เหลือติดรางครับ ส่วนก้านสีขาวแข็งๆของกระถินที่เหลือติดราง แพะคงไม่สามารถกินได้นะครับ ไม่เช่นนั้นคงไม่เหลือกิ่งขาวๆให้เราเก็บไปเผาถ่านเป็นแน่แท้
สังเกตุดูซิครับว่าแพะแทะแค่เปลือกกระถิน แต่ไม่กินลำต้นหรือกิ่งขาวๆ ที่แทะแล้ว
แต่ยังไงเลี้ยงแบบยืนโรงก็หาพื้นที่ว่างๆให้แพะได้ออกกำลังวิ่งเล่นบ้างนะครับ
โดย: bigge    เวลา: 22-6-2012 14:47:17

ขอบคุณทุกท่านมากๆๆคร้าบ ผมจะลองไปปรับใช้นะคร้าบ

โดย: bigge    เวลา: 22-6-2012 14:50:11

ครับผมก้อมีอีกปัญหาหนึ่งครับ พอดีช่วงเย็นผมจะไล่ให้ลงกินแปลงหญ้า แต่จากการสังเกตแพะไม่ยอมกินเลยครับ เป็นเพราะอะไรครับ หรือว่าแพะที่ซื้อต่อมาไม่ชอบกินหญ้าครับ รบกวนทุกท่านอีกครั้งครับ

โดย: therock    เวลา: 22-6-2012 15:57:58

ขอบคุณครับผม
โดย: Pichet    เวลา: 22-6-2012 16:58:17

ส่วนของผมใช้ตัดวางบนแคร่ให้อย่างเดียว เพราะถ้าใช้เครื่องสับก็เหลือเป็นเศษก้านแข็งๆอยู่ดี
ให้มันเหลือเป็นต้นๆผมว่าเก็บทำความสะอาดง่ายดี ( ไม่ต้องลงทุนเครื่องสับราคาแพงๆด้วยครับ )

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2