สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ระหว่าง แพะเนื้อ กับ แพะนม แพะชนิดไหนมีตลาดที่ดีกว่ากันครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: ไร่น้ำค้าง    เวลา: 31-12-2013 19:03:45     ชื่อกระทู้: ระหว่าง แพะเนื้อ กับ แพะนม แพะชนิดไหนมีตลาดที่ดีกว่ากันครับ

พอดีผมเริ่มศึกษาด้านแพะ ได้มาสัก ประเดี๋ยวแล้วครับ แล้วมีปัญหาที่ค้างคาใจอยู่ 1 อย่างเลย คือ แพะ ระหว่าง แพะเนื้อ กับ แพะนม   แพะชนิดไหนมีตลาดรองรับได้ดีกว่ากันครับ

โดย: Baansuan_Ranch    เวลา: 1-1-2014 12:14:02

ผมมองว่าสามารถเลี้ยงและจัดการได้ทั้งสองแบบครับ

ที่นี้มามองประเด็นว่า..เราจะเหมาะสมกับเค้าแค่ไหน

แลกเปลี่ยนเรียนรู้..สำหรับรูปแบบการตลาด

-แพะเนื้อจะมีพ่อค้ามารับซื้อเป็นล็อตๆ ถ้ามีจำนวนมากจะขายง่าย พ่อค้าต้องการปริมาณเพื่อลดต้นทุนค่าขนส่งและแรงงาน หรือจำหน่ายให้กับเกษตรกรด้วยกันในลักษณะขายพันธุ์ ราคาขึ้นลงตามอุปสงค์อุปทานครับ

-แพะนม สามารถรีดนม ผ่านกระบวนการทำความสะอาด พาสเจอร์ไรซ์ และบรรจุขวดจำหน่าย หรือรีดน้ำนมแช่แข็งไว้เมื่อได้ปริมาณมากก็จำหน่ายเ็ป็นล็อตๆ ไป

สำหรับตลาดรองรับไหนดีกว่ากัน ถ้ามองในประเด็นว่ามีตลาดอยู่แล้วหรือไม่  ต้องอยู่ที่พื้นที่เป็นหลักครับ ตลาดเนื้อน่าจะมีความต้องการมากกว่า แต่..ถ้ามองในประเด็นว่า..จะทำหรือสร้างตลาดเอง ผมมองว่า..ตลาดนมแพะก็น่าสนใจ ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องดูที่ตัวเราครับ ว่า..พร้อมแค่ไหน มีองค์ความรู้แค่ไหน ทั้งในเรื่องการจัดการสัตว์ (เลี้ยงให้รอด โตดี ขยายพันธุ์ได้ดี อาหารดี การให้อาหารดี ยาและเวชภัณฑ์ รวมถึงสายพันธุ์สัตว์ที่ตอบสนองต้องความต้องการ) และการตลาด

สรุป แพะนมหรือแพะเนื้อก็ดีทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับเราว่าจะชอบหรือเลือกแบบไหน ที่เหมาะสมกับตัวเรามากที่สุดครับ

ยินดีครับ

โดย: สามพีฟาร์ม    เวลา: 1-1-2014 22:16:01

ผมเลี้ยงทั้งสองควบคู่กันไป แพะนมรีดนมขายทุกกวัน ได้เงินมาก็เอาไปจ้างคนเลี้ยงแพะทั้งเนื้อทั้งนม และเหลือพอค่ากับข้าวทุกวัน เท่ากับแพะเลี้ยงแพะ อิอิอิอิอิอิ
โดย: ไร่น้ำค้าง    เวลา: 2-1-2014 22:16:58

ครับผม ผมอยู่ จ.ขอนแก่น ครับ ผมก้คิดเช่นเดียวกันว่าตลาด แพะเนื้อดีกว่า แต่ผมก้คิดจะเลี้ยงแพะนมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
โดย: sakareeya    เวลา: 5-1-2014 20:35:57

เลี้ยงแพะนมยุ่งยากหลายข้นตอนกว่าจะขายนมได้ ส่วนแพะเนื้อเลี้ยงเรื่อยๆไม่มีขั้นตอนอะไรมากมายถีงเวลาขายรับตังค์ครับ
โดย: ลตีฟี้    เวลา: 6-1-2014 14:26:11

แม่พันธ์ แพะนมเลือดแปดสิบ พ่อพันธ์บอร์ หรือคารา รับประกันลูกมีนมกินแน่ หมดปัญหาลูกแพะขาดนม หรือถ้ามีตลาดนมสดก็มีรายได้รายวันอีก แจ้มมมมปะ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2