สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ลุกแพะท้องเสีย [สั่งพิมพ์]

โดย: nimnuals    เวลา: 20-6-2012 16:42:43     ชื่อกระทู้: ลุกแพะท้องเสีย

ลูกแพะที่บ้าน แม่มันตายเลยต้องป้อนนมชง มันก็กินแต่มันกิรแล้วท้องเสียทำอย่างไงดีคับ
โดย: กานต์ชนก    เวลา: 20-6-2012 19:09:39

ที่บ้านก็เคยป้อนนมค่ะ มันก็จะท้องเสียจนกว่ามันจะชินนะค่ะ ห้ามเปลี่ยนนมนะค่ะ กินนมไหนให้กินนมนั้นตลอด เดี่ยวพอมันเข้าที่มันก็จะหายเองค่ะ  คอยดูทำความสะอาดก้นน้องแพะด้วยไม่งั้นจะเปื่อยนะค่ะ  เพราะที่บ้านเคยเป็นค่ะ
โดย: cowboy_66    เวลา: 20-6-2012 20:00:58

อุปกรณ์ให้นมเช็คดูหรือยังครับว่าสะอาดเพียงพอหรือไม่ มีการล้างทำความสะอาดด้วยน้ำร้อนหรือเปล่าครับ นมที่ให้ลูกพะกินเป็นนมอะไรครับ นมผงชงเองหรือนมวัว มีแม่แพะตัวอื่นๆที่คลอดลูกออกมาใกล้เคียงกันหรือเปล่าครับ เอานมแม่ตัวอื่นให้กินดูดีมั้ยครับ
โดย: ทิมมี่    เวลา: 22-6-2012 03:13:35

แก๊งค์ขวดนมที่บ้านกินนมวัว  ที่สังเกตเคยให้ทั้งนมชงและนมวัว ที่เหมือนกันคือแรกๆ จะท้องเสียพอหลังๆเริ่มชินอาการท้องเสียจะหายไป  แต่ถ้าให้มากเมื่อไหร่ก็จะกลับมาท้องเสียอีกค่ะ
โดย: tniti    เวลา: 22-6-2012 08:20:20

ของผมใช้สูตร น้ำ 1 ลิตร น้ำตาลทราย 8 ช้อนโต๊ะ เกลือ 3 ช้อนโต๊ะ  กรอกให้กิน 3 เวลา ถ้าไม่หนักมากวันเดียวน่าจะหยุดถ่าย ถ้าหนักมากก็ไม่น่าเกิน 2-3 วัน ลองดูนะครับ (ขอยกเครดิตคุณลุงที่ฟาร์มราชบุรี  จำชื่อแกไม่ได้ สำหรับสูตรแก้อาการท้องเสีย) ลองใช้กันดูนะครับ ผมลองมาแล้วได้ผลดีมาก

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2