สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: โปรแกรมฐานข้อมูลแพะแกะ [สั่งพิมพ์]

โดย: แสนศักดิ์    เวลา: 18-6-2012 09:31:56     ชื่อกระทู้: โปรแกรมฐานข้อมูลแพะแกะ

เรียน ชาวแพะแกะ
ผมเป็นนักวิชาการสัตวบาล สำนักพัฒนาพันธุ์สัตว์ กรมปศุสัตว์ ได้พัฒนาโปรแกรมบันทึกข้อมูลแพะแกะ
ข้อมูลพันธุประวัติ ข้อมูลการชั่งน้ำหนักและวัดสัดส่วนร่างกายที่อายุต่างๆ และข้อมูลการสืบพันธุ์ ชื่อโปรแกรม
Thai_Goat_Database และ Thai_Sheep_Database
ตอนนี้ใช้กับฟาร์มของราชการกรมปศุสัตว์ทั้ง 14 แห่ง
มีการประเมินค่าทางพันธุกรรม คุณค่าการผสมพันธุ์ (EBV) สำหรับเป็นข้อมูลการคัดเลือกพันธุ์ด้วย
ท่านที่สนใจเข้าร่วมโครงการและนำโปรแกรมไปใช้สามารถประสานกับ กลุ่มวิจัยและพัฒนาสัตว์เล็ก breeding5@dld.go.th

โดย: จ่าสุดฟาร์ม    เวลา: 18-6-2012 12:47:21

สนใจครับ
ไม่ทราบว่ามีขั้นตอนในการสมัคร และจำเป้นต้องเป็นฟาร์มปลอดโรคด้วยหรือไหมครับ
กลุ่มวิจัยและพัฒนาสัตว์เล็ก มีที่ สนง.ปศุสัตว์ ทุกจังหวัดไหมครับ
หรือมีเฉพาะส่วนการที่กรม ครับ

โดย: แสนศักดิ์    เวลา: 18-6-2012 13:57:46

ต้นฉบับโพสต์โดย จ่าสุดฟาร์ม เมื่อ 18-6-2012 12:47
สนใจครับ
ไม่ทราบว่ามีขั้นตอนในการสมัคร และจำเป้นต้อ ...
กลุ่มวิจัยและพัฒนาสัตว์เล็ก สำนักพัฒนาพันธุ์สัตว์
http://www.dld.go.th/breeding/small/

โดย: แสนศักดิ์    เวลา: 18-6-2012 15:33:02     ชื่อกระทู้: ฐานข้อมูลแพะ

ฐานข้อมูลแพะ

โดย: แสนศักดิ์    เวลา: 18-6-2012 15:39:36

โปรแกรมฐานข้อมูลแกะ
โดย: cowboy_66    เวลา: 18-6-2012 18:45:44

น่าสนใจมากครับ

โดย: วิเชียรบุรีฟาร์ม    เวลา: 18-6-2012 20:22:12

น่าสนใจมากค่ะ
โดย: dejasaang    เวลา: 18-6-2012 21:03:15

ต้องขอขอบคุณ คุณแสนศักดิ์และหัวหน้ากลุ่มวิจัยและพัฒนาสัตว์เล็กเป็นอย่างยิ่งที่ได้แนะนำโปรแกรมฐานข้อมูลให้กับพวกเราชาวสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยครับ

นายสุวิทย์ อโนทัยสินทวี
                                                          หัวหน้ากลุ่มวิจัยและพัฒนาสัตว์เล็ก
                                                          ติดต่อ  suwitdld38@yahoo.com

ดร.แสนศักดิ์ นาคะวิสุทธิ์
          นักวิชาการสัตวบาลชำนาญการพิเศษ
               ติดต่อ  sansak@hotmail.com
                      Website Sansak

นายสาธิต อยู่ยืน
          นักวิชาการสัตวบาลชำนาญการพิเศษ
                           วิจัยสุกร แพะ แกะ กวาง
                          ติดต่อ  satid.y@dld.go.th  

นางสาวจงรัตน์ ภูมิโคกรักษ์
                                                                 นักวิชาการสัตวบาล
                                                          ติดต่อ  jongrat.p@dld.go.th

โดย: amm    เวลา: 18-6-2012 21:58:58

โปรแกรมนี้เจ้าหน้าที่เป็นผู้บันทึกหรือเจ้าของแพะเป็นผู้บันทึกครับ
โดย: สุรชาติ    เวลา: 18-6-2012 21:59:39

ดีมากๆเลยครับ สำหรับโปรแกรมนี้...

โดย: Ekachaiyan    เวลา: 18-6-2012 22:00:04

ได้เจอข้าราชการทำงานดีแบบนี้ ผมดีใจจัง   
โดย: terk    เวลา: 18-6-2012 22:22:59

น่าสนใจมากคะ
โดย: pakpum    เวลา: 19-6-2012 05:16:15

โดย: udeemeesuk    เวลา: 19-6-2012 08:59:34

สนใจจะเข้าร่วมด้วยคะ สมัครยังไงคะ
โดย: แสนศักดิ์    เวลา: 19-6-2012 09:18:36

จะรวมๆกันตอบครั้งเดียวนะครับ ช่วงนี้ประชุมทั้งวัน และวันนี้ประชุมแผนยุทธศาสตร์แพะแกะของกรมด้วย
โดย: ก้องภพฟาร์ม    เวลา: 19-6-2012 14:30:05

เยี่ยมมากเลยครับ...ข้าราชการต้องทำงานเชิงรุกแบบนี้ซิ...ประชุมเรียบร้อยแล้ว

ผลการประชุมเป็นประการใด แจ้งให้ทราบบ้างนะครับ...

ขอบคุณที่ท่านหยิบยื่นสิ่งดี ๆ ให้กับพวกเราพี่น้องสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยครับ...

โดย: ทิมมี่    เวลา: 20-6-2012 02:36:28

สนใจจะเข้าร่วมด้วยค่ะ  เปิดรับสมัครเมื่อไหร่ ยังไง  รบกวนพี่เดชาโพสแจ้งข่าวกันหน่อยนะคะ  กลัวตกข่าวค่ะ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 20-6-2012 13:43:20

ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆที่มอบให้ครับ เข้าร่วมโครงการด้วยครับ
โดย: dejasaang    เวลา: 22-6-2012 13:04:34

ขอแสดงความยินดีกับ ดร.แสนศักดิ์ นาคะวิสุทธิ์ ครับที่ไ้ด้รับเข้ามาเป็นกรรมการคณะกรรมการการยุทธศาสตร์แพะ-แกะ ครับ
http://www.dld.go.th/s_goat_shee ... /20120523105241.pdf
โดย: แสนศักดิ์    เวลา: 24-6-2012 13:10:30

ขอตอบคำถามดังนี้ครับ
1.โปรแกรมฐานข้อมูลแพะแกะ ตั้งใจจะทำให้ผู้ที่สนใจนำไปใช้ได้ฟรีครับ
2.เจ้าของฟาร์ม/เกษตรกร/เป็นผู้กรอกข้อมูลเองครับ และในอนาคตต้องส่งข้อมูลเข้าส่วนกลางเพื่อวิเคราะห์ทางพันธุกรรมให้
3.เนื่องจากโปรแกรมได้ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อการปรับปรุงพันธุ์แพะแกะจึงมีข้อแนะนำดังนี้ครับ
-ควรจะเป็นฟาร์มขนาดค่อนข้างใหญ่ มีการระบบการให้เบอร์สัตว์ มีการชั่งน้ำหนัก มีการบันทึกพันธุ์ประวัติ
การให้หมายเลขสัตว์ เช่น 55001CPO คือ 55 เป็นปีเกิด 001 เป็นหมายเลขลำดับทะเบียนสัตว์ที่เกิดปีนั้น CPO คือฝูงแพะที่สถานีชัยภูมิ มีการชั่งนำหนักแรกเกิด 3 6 และ 9 เดือน มีบันทึกเบอร์พ่อเบอร์แม่และวันเกิด การกำหนดรหัสฟาร์มอย่างเป็นระบบ และมีนายทะเบียนคุม
-ฟาร์มที่เป็นการค้าอย่างเดียว คือซื้อมาขายไปตลอด ก็ไม่ควรใช้โปแกรมนี้
4.ผมยังต้องการการแนะนำจากเกษตรกรแพะแกะ เพื่อปรับให้เหมาะสมกับการใช้บันทึกข้อมูลแพะแกะในฟาร์มเกษตรกร
5. ยินดีจะพบปะหารือเรื่องนี้ นัดกันมาพูดคุยกันได้ที่ สำนักพัฒนาพันธุ์สัตว์ กรมปศุสัตว์ ราชเทวี กทม. ทางอีเมล ที่ breeding5@dld.go.th
โดย: cowboy_66    เวลา: 24-6-2012 15:54:18

ขอขอบคุณ ดร.แสนศักดิ์ เป็นอย่างสูงครับและคงได้มีโอกาศพบปะพูดคุยอย่างแน่นอนครับประโยชน์ดีๆแบบนี้
โดย: amm    เวลา: 24-6-2012 20:04:01

ดีนะครับอย่ากได้โปรแกรมนี้จังแต่ฟาร์มของผมมีแพะไม่มากประมาณ20ตัวไม่ทราบว่าเข้าข่ายไหมครับ
โดย: แสนศักดิ์    เวลา: 25-6-2012 12:40:09

ต้นฉบับโพสต์โดย amm เมื่อ 24-6-2012 20:04
ดีนะครับอย่ากได้โปรแกรมนี้จังแต่ฟาร์มของผมมีแพะไม่ ...

ยังไม่กล้ารับปากว่าจะได้เมื่อไหร่ จะปรับปรุงอีกหน่อยแล้วส่งไปให้ลองใช้ดู ทางเมล
โดย: วิเชียรบุรีฟาร์ม    เวลา: 25-6-2012 18:25:50

ถ้าเรียบร้อยแล้ววาสขอลองใช้บ้างนะคะ
โดย: terk    เวลา: 30-6-2012 15:42:39

ขอใช้ด้วยคนนะคะ
โดย: v.udomsub    เวลา: 7-11-2012 10:05:15

โปรแกรมชุดนี้ท่าน ดร.แสนศักด์  นาคะวิสุทธิ์ ได้มอบให้กับสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย มาดำเนินการใช้แล้วนะครับ

โปรแกรมการจดทะเบียนใบรับรองพันธุ์ประวัติแพะ โดยความร่วมมือระหว่าง"กรมปศุสัตว์กับสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย"ซึ่งมีท่าน ดร.แสนศักดิ์   นาคะวิสุทธิ์ เป็นผู้ออกแบบโปรแกรมและดูแลปรับปรุงให้ใช้ประโยชน์ร่วมกันระหว่างกรมปศุสัตว์กับสมาชิกของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยในการเก็บทะเบียนพันธุ์ประวัติแพะ-แกะ

ในการนี้ทางสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ขอขอบพระคุณท่าน ดร.แสนศักดิ์   นาคะวิสุทธิ์ นักวิชาการสัตวบาลชำนาญการพิเศษ และคณะวิทยากรทุกท่านที่เล็งเห็นความคำคัญในการพัฒนาแพะ-แกะ ของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยและประเทศชาติครับ

โดย: nominee    เวลา: 23-2-2013 15:37:30

อยากได้จังครับ
โดย: ธง    เวลา: 26-3-2013 22:01:59

ตอนนี้ใช้ได้ยังครับ
โดย: แสงทองฟาร์มแพะ    เวลา: 1-4-2013 21:28:13

เห็นด้วยทุกประการคับ
โดย: chayaphol    เวลา: 2-4-2013 10:38:04

จะสามารถขอโปรมแกรมมาใช้ได้วิธีการใดครับ  หาดาวน์โหลดใน เวปไม่ได้ครับ รบกวนหน่อยครับ
โดย: dejasaang    เวลา: 24-5-2013 23:44:20

โดย: วิฑูร    เวลา: 25-5-2013 12:10:43

up เรื่องดีแบบนี้ควรอยู่บนหน้าเวปนานๆครับ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 25-5-2013 14:57:53

งั้นถามตรงนี้เลยครับ พี่เดชา ชอบพูดโอ้อวดดีนัก เค้ามอบมาให้ตั้งแต่วันที่ 7 พฤศจิกายน 2555 ตามที่โพส เมื่อใช้ได้แล้ว สมาชิกสมาคมฯจะขอใช้ทำไมไม่ให้เค้าไปล่ะครับ เงียบทำไมล่ะ หรือว่าจะอ้างอะไรก็ว่ามาครับ หาเหตุผลที่ดีหน่อยนะครับ ไม่มีคนทำนี่น่าจะเลิกใช้ได้แล้ว ผมเบื่อ... กับคำพูดแบบนี้จัง
ใครพูด.... จำได้มั้ยครับ

โปรแกรมชุดนี้ท่าน ดร.แสนศักด์  นาคะวิสุทธิ์ ได้มอบให้กับสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย มาดำเนินการใช้แล้วนะครับ

โปรแกรมการจดทะเบียนใบรับรองพันธุ์ประวัติแพะ โดยความร่วมมือระหว่าง"กรมปศุสัตว์กับสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย"ซึ่งมีท่าน ดร.แสนศักดิ์   นาคะวิสุทธิ์ เป็นผู้ออกแบบโปรแกรมและดูแลปรับปรุงให้ใช้ประโยชน์ร่วมกันระหว่างกรมปศุสัตว์กับสมาชิกของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยในการเก็บทะเบียนพันธุ์ประวัติแพะ-แกะ

ในการนี้ทางสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ขอขอบพระคุณท่าน ดร.แสนศักดิ์   นาคะวิสุทธิ์ นักวิชาการสัตวบาลชำนาญการพิเศษ และคณะวิทยากรทุกท่านที่เล็งเห็นความคำคัญในการพัฒนาแพะ-แกะ ของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยและประเทศชาติครับ
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดสูงปรี๊ดที่แปดริ้วG.S.A.0001
udomsub.v@gmail.com  GSM. 081-687-8607

โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 25-5-2013 15:38:30

เรียนเพื่อนสมาชิกสมาคมฯทุกท่าน โปรแกรมนี้ท่าน ดร.แสนศักดิ์   นาคะวิสุทธิ์  ท่านทำมาเพื่อให้คนทั่วไปได้ใช้กัน ไม่ต้องเป็นสมาชิกสมาคมฯก็เข้าร่วมโครงการกับท่านได้ครับ ติดต่อด้านบนกระทู้ได้เลยครับ  

เบื่อพวกแอบอ้างจริงๆ เอาเข้าจริงก็ทำไม่ได้ตามที่พูด ไม่รู้จะพูดไปทำไม ตื่นๆๆๆๆครับ
โดย: v.udomsub    เวลา: 26-5-2013 17:16:26

ข้อให้สมาชิกได้รับรู้ตามนี้นะครับ
ปล.หลังจากที่ทางกรมให้มาแล้วนั้นตอนนี้ใช้ได้อยู่ระดับหนึ่งซึ่งท่าน ดร.แสนศักดิ์ กำลังปรับปรุงให้อยู่ในระบบออนไลน์ ซึ่งก็หมายความว่าสมาชิกที่ขึ้นทะเบียนกับสมาคมฯข้อมูลจะต้องถูกส่งไปยังกรมปศุสัตว์ด้วยและตอนนี้ยังส่งข้อมูลไม่ได้แต่สมาชิกขอจดขึ้นทะเบียนแพะได้เลยรายละเอียดที่ คุณเบิร์ด

โดย: v.udomsub    เวลา: 29-5-2013 22:06:24

สมาชิกท่านใดต้องการติดต่อได้ที่คุณเบิร์ดนะครับ โทร 091-036-4610

โดย: whynot    เวลา: 3-6-2013 18:33:37

โดย: ku2user    เวลา: 24-6-2013 18:47:23

น่าใช้
โดย: v.udomsub    เวลา: 1-10-2013 17:41:00

ข้อให้สมาชิกได้รับรู้ตามนี้นะครับ
ปล.หลังจากที่ทางกรมให้มาแล้วนั้นตอนนี้ใช้ได้อยู่ระดับหนึ่งซึ่งท่าน ดร.แสนศักดิ์ กำลังปรับปรุงให้อยู่ในระบบออนไลน์ ซึ่งก็หมายความว่าสมาชิกที่ขึ้นทะเบียนกับสมาคมฯข้อมูลจะต้องถูกส่งไปยังกรมปศุสัตว์ด้วยและตอนนี้ยังส่งข้อมูลไม่ได้แต่สมาชิกขอจดขึ้นทะเบียนแพะได้เลยรายละเอียดที่ คุณเบิร์ด

สมาชิกท่านใดต้องการเบอร์หูของสมาคมฯมีตราสมาคมฯพิมพ์ติดที่เบอร์หู ติดต่อได้ที่คุณเบิร์ดนะครับ โทร 085-182-9960

โดย: dejasaang    เวลา: 2-10-2013 13:27:47

โดย: บังจุกนรา    เวลา: 2-10-2013 20:15:08

โดย: dejasaang    เวลา: 8-10-2013 09:07:55

11/10/56 จะเริ่มจดทะเบียนพันธ์ประวัติโดยสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ที่สุภัชชาฟาร์ม สนใจติดต่อนายทะเบียน
http://www.thaigoatsheep.com/for ... &extra=page%3D1
   . ใครก็ได้ช่วยเข้ามาเสริมหน่อยแล้วมันเกี่ยวกันอย่างไรกับเรื่องโปรแกรม
โดย: v.udomsub    เวลา: 8-10-2013 09:38:59

โปรแกรมการจดทะเบียนพันธุ์ประวัติ
นี้ท่าน
ดร.แสนศักด์  นาคะวิสุทธิ์ ได้มอบให้กับสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย มาดำเนินการทดลองใช้แล้วนะครับ โปรแกรมการจดทะเบียนใบรับรองพันธุ์ประวัติแพะ-แกะ โดยความร่วมมือระหว่าง"กรมปศุสัตว์กับสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย"ซึ่งมีท่าน ดร.แสนศักดิ์   นาคะวิสุทธิ์ เป็นผู้ออกแบบโปรแกรมและดูแลปรับปรุงให้ใช้ประโยชน์ร่วมกันระหว่างกรมปศุสัตว์กับสมาชิกของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยในการเก็บทะเบียนพันธุ์ประวัติแพะ-แกะมีการลิงค์ข้อมูลประวัติแพะ-แกะทุกตัวที่จดทะเบียนกับ"สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย"เข้ากรมปศุสัตว์อีกด้วย
และข้อดีของโปรแกรมนี้คือถ้าเราจดทะเบียนต่างสายพันธุ์โปรแกรมจะประมวลผลระดับสายเลือดของตัวลูกออกมาให้เราอย่างเบ็ดเสร็จเลยครับ

โดย: dejasaang    เวลา: 9-10-2013 22:19:23

โดย: ole_wirecut    เวลา: 13-7-2020 19:49:31

ต้นฉบับโพสต์โดย แสนศักดิ์ เมื่อ 25-6-2012 12:40
ยังไม่กล้ารับปากว่าจะได้เมื่อไหร่ จะปรับปรุงอีกหน ...

ผมขอโปรแกรมไปใช้ได้มั้ยคับ ท่าน
ole_wirecut@hotmail.com

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2