สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ลูกแพะตกร่องโรงเรือน [สั่งพิมพ์]

โดย: KB_สี่แคว2012    เวลา: 6-11-2013 22:46:22     ชื่อกระทู้: ลูกแพะตกร่องโรงเรือน

ลูกแพะอายุ 15 วัน ตกร่องโรงเรือน ห้อยอยู่พักใหญ่ พอไปช่วยปรากฏว่าตาเหลือกเล็กน้อย พอช่วยสักพักตาเริ่มเป็นปกติ แต่ขาหลังบวม แต่ไม่หักครับ  อยากถามพี่ๆ ว่าจะใช้ยาอะไรฉีดให้อาการดีขึ้นมังครับ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

โดย: วารีฟาร์ม    เวลา: 7-11-2013 06:32:07

รอระดับ ปรมาจารย์มาตอบครับ
โดย: สามพีฟาร์ม    เวลา: 7-11-2013 08:02:53

การฉีดยาต้องระวังมากๆๆๆสองสามวันที่ผ่านมา ฉีดตายไปแล้วสามครับ
โดย: v.udomsub    เวลา: 7-11-2013 08:50:38

ถ้าเป็นแพะผมนะผมฉีดยาแก้อักเสพและลดไข้ในตัวเดียวกันคือ"บูลทาซิว"สัก1ccครับ

บิวตาซิว - Butasyl   ยาฉีดสำหรับสัตว์

บิวตาซิว - Butasyl

ส่วนประกอบ :    

ใน 1 ซีซี ประกอบด้วย

Phenylbutazone  186.1  mg.

Sodiam Salicylate    50  mg.

ข้อบ่งใช้ :   ใช้ควบคุม และรักษาอาการอักเสบ บรรเทาอาการปวด และลดไข้เนื่องจากอาการอักเสบในวัวควาย

ขนาดและวิธีการใช้ :   ฉีดเข้ากล้ามเนื้อ หรือเข้าเส้นเลือดดำอย่างช้าๆ ในขนาดต่อไปนี้

ลูกวัวควาย

ขนาดแรกเริ่ม

10 ซีซี.

ต่อวัน

ขนาดในครั้งต่อไป

5   ซีซี.

ต่อวัน

วัว ควาย

ขนาดแรกเริ่ม

20 ซีซี.

ต่อวัน

ขนาดในครั้งต่อไป

10 ซีซี.

ต่อวัน

ระยะเวลาในการักษา :   ติดต่อกัน 5 - 6 วัน

ข้อห้ามใช้ :   ห้ามใช้ในสัตว์ที่เป็นโรคหัวใจ, การทำงานของตับและไตบกพร่อง, โรคกระเพาะอาหารอักเสบ, โรค
ปัสสาวะมีฮีโมโกลบิน และอาการบวมน้ำ

คำเตือน :  

1. หยุดใช้ยานี้ 21 วัน ก่อนส่งโรงฆ่า และ 4 วัน ก่อนนำน้ำนมมาบริโภค

2. ในระหว่างการรักษา ควรให้อาหารที่มี ระดับเกลือ และโปรตีนต่ำแก่สัตว์เท่านั้น

ขนาดบรรจุ :   ขวดละ 100 ซีซี.

การเก็บรักษา :   เก็บยาไว้ในที่มืด และเย็น

โดย: สามพีฟาร์ม    เวลา: 7-11-2013 12:13:14

ผมดูจากคอกของท่านนายก รองตาข่ายพลาสติดเขียวๆๆอ่ะครับ ป้องกันดีมาก ไปซื้อมาแล้ว ม้วนใหญ่ 1,700 บาท ปูได้มากพอสมควร กันตกร่อง ทำความสะอาดก็ง่ายครับ ท่านนายกครับ แอบลอกเลียนแบบ ผิดกฎหมายมัยครับ 5555 ลอกไปหลายอย่างแล้ว
โดย: v.udomsub    เวลา: 7-11-2013 17:28:11

ลูกแพะอายุไม่ถึง3เดือนไม่ควรฉีดยาลาวามีโซนครับ
จะไปลอกเรียนแบบตามรูปทำไมละครับ วันศุกร์มานอนที่ฟาร์ม(ผมมีโรงแรมอยู่ติดฟาร์มเลย)ถ่ายรูปไปเย่อๆเช้าวันเสาร์ก็ออกรถไปประชุม ดีมั๊ยครับถ้าสารวัตรมามีตามมาอีกหลายคน555

โดย: KB_สี่แคว2012    เวลา: 7-11-2013 19:41:30

ขอบคุณพี่ๆ ที่ชี้แนะแนวทางรักษาครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2