สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: เรียนสอบถามผู้รู้เรื่องอาการข้างเคียงการฉีดยาถ่ายพยาธิแพะ [สั่งพิมพ์]

โดย: abig    เวลา: 2-10-2013 20:45:17     ชื่อกระทู้: เรียนสอบถามผู้รู้เรื่องอาการข้างเคียงการฉีดยาถ่ายพยาธิแพะ

เรียนสอบถามผู้รู้ครับ ผมทำการฉีดยาถ่ายพยาธิแพะ LOVASOL(levamisol)ให้ยา0.8cc/10กก.ตามฉลากยาฉีดเข้ากล้ามเนื้อหลังจากฉีดประมาณ1นาทีแพะมีอาการเกร็ง สั่น ชัก ขาอ่อนและล้มลงมีอาการประมาณ10นาทีหลังจากนั้นอาการค่อยๆหายไป หลังจากแพะมีอาการผมตกใจมากครับอยากสอบถามผู้รู้ครับ อาการนี้เกิดจากอะไรและมีผลต่อแพะอย่างไรบ้าง ผมพึ่งหัดเลี้ยงครับ(เอกสารกำกับยาบอกข้อบ่งใช้ว่าฉีดเข้ากล้ามเนื้อหรือใต้ผิวหนัง)

โดย: doc    เวลา: 2-10-2013 21:33:15

เคยเห็นกับตาตัวเองรายนึงเมื่อยี่สิบกว่าปีมาแล้ว เป็นลูกวัว หลังจากถูกฉีดยาตัวนี้ มีอาการแบบนี้ แล้วถึงตาย จึงไปค้นตำรามาอ่านเพิ่มเติม ได้ความว่า..

อาการที่ว่ามา เป็น neurological excitement จากฤทธิ์ของยา คือ ยาไปออกฤทธิ์กระตุ้นระบบประสาทด้วย

ส่วนขนาดยาที่ถึงขั้นเป็นพิษ (toxic dose) คือ 22 mg/kg
ดังนั้นต้องดูข้างขวดว่าน้ำยาเข้มข้นเท่าไหร่ กี่มิลลิกรัม เราประเมินน้ำหนักตัวพลาดจนยาเกินมากมายหรือเปล่า

และนี่เป็นภาพของคนที่ได้รับยา levamisole ที่ปนมากับยาอื่น

ถึงได้พยายามย้ำ พยายามบอกทั่นทั้งหลาย ว่า
ไม่ใช่ว่ามียาในมือ รู้ว่าทิ่มเข็ม ดันยา ยังไง ก็ตั้งหน้าตั้งตาทิ่มๆๆๆๆๆ
แม้ท่านไม่คิดว่าเสียทรัพย์ ก็ขอให้เห็นแก่ชีวิตสัตว์บ้างเถิด

โปรดเข้าใจ..ไม่ได้ต่อว่าเจ้าของกระทู้
รู้และแน่ใจว่าท่านต้องการให้แพะมีสุขภาพดี
แต่อยากชี้ให้เห็นอีกแง่มุมหนึ่ง ความจริงอีกด้านหนึ่ง ของการใช้ยาและ ฤทธิ์ข้างเคียงของยา
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 3-10-2013 11:42:41

แสดงว่ายาตัวนี้แรง ได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ
โดย: v.udomsub    เวลา: 3-10-2013 16:52:25

ยาตัวนี้แรงครับฉีดเกินขนาดหรือฉีดยานี้กับแพะ-แกะอายุน้อยไม่ได้เลยนะครับ
ยาตัวนี้ทางที่ดีควรฉีดใต้ผิวหนัง ตามที่คุณฉีดเข้ากล้ามเนื้อนั้น พอฉีดไปหลายๆตัวก็มีสิทธิ์ที่เข้มฉีดยาจะไปตรงกับเส้นเลือดได้ทำให้สัตว์รับยาที่รวดเร็วและปริมาณมากเกินไปทำให้ช๊อคได้
ปล.ผมไม่ใช้สัตวแพทย์นะ เพียงแต่เอาประสบการณ์มาเล่าสู้กันฟัง

โดย: ฅนหลังเขา    เวลา: 3-10-2013 16:53:25

หยาบหนัด ยาตัวนี้
โดย: abig    เวลา: 3-10-2013 19:09:23

ขอบคุณทุกๆท่านที่แนะนำให้ความรู้ครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2