สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แพะแกะของนอกเริ่มนำเข้าเยอะมาก [สั่งพิมพ์]

โดย: ชาย    เวลา: 31-8-2013 12:36:43     ชื่อกระทู้: แพะแกะของนอกเริ่มนำเข้าเยอะมาก

แพะแกะขอกนอกนำเข้ามากันมาก แล้วแพะแกะบ้านๆๆยังจะขายได้อยู่ไหม. แล้วราคาจะใกล้เคียงกันเขาไหมน้อฮิ. แค่อยากรู้ครับ
(จากคนอีสานคืนถิ่น)

โดย: Wut    เวลา: 1-9-2013 12:33:56

เอ่ ทำไมถึงขายไม่ได้ละครับ

แพะ แกะ นอก : ราคาสูง เนื้อเยอะ สวยงามสบายหูสบายตา

แพะ แกะ บ้านๆ : ราคาต่ำ เนื้อตามคุณภาพ สวยงามสบายหูสบายตา(คนที่มีใจรัก)

แล้วแต่จะเลือก เพราะสุดท้ายก็ต้องเอามาพัฒนาสายพันธุ์ ให้แพะแกะ บ้านๆ มีคุณภาพดีขึ้น ราคาอับขึ้นอีกนิดตามคุณภาพ และแล้วก็กลายเป็นเนื้อให้กินกัน สุดท้ายก็ ได้ทั้งคนพัฒนา คนเลี้ยง คนขาย และคนบริโภค

ตรงไหนที่ว่าขายไม่ได้
โดย: สามพีฟาร์ม    เวลา: 6-9-2013 13:35:14

แพะ แกะ นอก ที่เข้ามามีแต่สายพันธุ์ครับ ตัวหลักหลายหมื่น และหลายแสน คงเอามาทำเนื้อยังไม่ได้ครับ แพะลูกผสมบ้านๆๆนี่แหละตัวเนื้อที่ต้องใช้สำหรับกินๆๆๆๆๆๆๆๆ ต่างกันเห็นๆครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2