สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ช่วยกันแจ้ง กรมปศุสัตว์กันหน่อยนะครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: tong    เวลา: 4-6-2012 10:29:23     ชื่อกระทู้: ช่วยกันแจ้ง กรมปศุสัตว์กันหน่อยนะครับ

เพื่อนๆ พี่น้องทั้งหลายครับ ก่อนหน้านี้ หน่วยงานของกรมปศุสัตว์แนะนำให้ทำฟาร์มปลอดโรค ทำฟาร์มมาตรฐาน ทำวัคซีน เพื่อช่วยเหลือเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ แต่มาถึงตอนนี้ นโยบายที่พวกท่านทำมา ทำมาเพื่ออะไรครับ ไม่ได้ช่วยเลยอะไรเลย เขตปลอดโรคทำไปทำไมครับ ถ้าหากคนคุมกฏไม่รักษากฏ อย่างเคร่งครัดโดยเฉพาะ ด่านตรวจสัตว์ยอมให้แพะต่างประเทศเดินทางเข้ามาได้ ทำไมกรมปศุสัตว์ไม่ทำอะไรบ้างครับ หรือว่าเรา มีนโยบาย FTA กับพม่าครับ (แบบนี้แมร่งน่าจะโห่เข้าป่า ) ถ้ามีนโยบายนี้ช่วยแจ้งให้พวกเราทราบด้วยนะครับ  แล้วที่จะทำเบอร์หูทำไปทำไมวะครับ  เรื่องนี้ ขอความนี้อยากให้อธิบดีกรมปศุสัตว์  หรือใครมีพรรคพวกเป็นสื่อได้เผยแพร่กันหน่อยนะครับ ช่วยกันหาหลักฐานมากันหน่อย  NID ทำไปเพื่ออะไรครับ ด่านตรวนสัตว์มีไปทำไม มีไปกินภาษีพวกเปล่าๆไม่ได้ช่วยอะไรเลย   เจริญแหละวะปศุสัตว์ไทย

.........................................................  ช่วยๆกันหน่อยนะครับ ไม่งั้น แย่กันแน่ๆครับ ..............................................................................

โดย: tong    เวลา: 4-6-2012 10:36:31

ช่วยกันดันเรื่องนี้ด้วยนะครับ เพื่อพรรคพวกเรา   ไม่งั้นนโยบายที่กรมปศุสัตว์เสนอมาก็ไม่ได้ช่วยอะไรกับพวกเราเลยถ้าหากมีแพะพม่าราคาถูกเข้ามา   ช่วยกันดันหน่อย
โดย: duck    เวลา: 4-6-2012 11:41:59

ถูกใจผมมากๆแต่พี่หน้าใส่ชื่อจริงซะหน่อย

โดย: tong    เวลา: 4-6-2012 11:48:31

นั่นแหละ ชื่อเล่นจริงๆของผมครับ
โดย: Flookfocus    เวลา: 4-6-2012 17:25:47

ระบบประเทศไทยเงินมาก่อนถูกผิดไม่รู้อะไรต่างๆมันจึงไม่ได้คุณภาพนี่แหละ...นิสัยคนไทย?ตัวเองสบายคนอื่นจะเป็นอย่างไรช่างมัน
โดย: Luckyman1    เวลา: 4-6-2012 19:37:33

แล้วเราจะต้องทำอย่างไรต่อไปครับ ท่านสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะ แห่งประเทศไทย
โดย: kobmoto    เวลา: 4-6-2012 20:13:34

ทางพิษณุโลกก็เดือดร้อนเหมือนกันครับ  พี่น้อง[img][/img]
โดย: tong    เวลา: 5-6-2012 09:33:36

ผมคิดว่าเรายกขบวนไปโพสในเวปของกรมปศุสัตว์กันดีกว่าดีมั๊ยครับ ถ้าเห็นด้วยไปโพสกันเลยครับ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 5-6-2012 12:19:33

ต้นฉบับโพสต์โดย tong เมื่อ 5-6-2012 09:33
ผมคิดว่าเรายกขบวนไปโพสในเวปของกรมปศุสัตว์กันดีกว่า ...

จะทำอะไรก็ขอให้ทำให้ถูกต้อง มีที่มาที่ไป เอกสาร หลักฐานการกระทำผิดต้องชัดเจน การกล่าวอ้างลอยๆย่อมไม่ม่คนเชื่อถือนะครับ

อันดับแรก ช่วยกรุณา แสดงตัวตนของท่านก่อนเพื่อให้รู้ว่าท่านเป็นใคร และจะติดต่อท่านได้อย่างไร แล้วที่ท่านโพสมาเพื่อต้องการอะไร ถ้าเป็นเรื่องจริงช่วยแสดงหลักฐานในการกระทำผิดของกรมปศุสัตว์ด้วย ว่าใครเป็นคนนำมาขาย  ด่านไหนรับสินบน เดินทางอย่างไร ส่งไปไหน มีรูปด้วยยิ่งดีครับ และการไปโพสในเวปของกรมปศุสัตว์นี่ผมยิ่งไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง ประเทศเรามีกฎหมาย ใช้วิธีการตามกฎหมายจะดีกว่านะครับ   

โดย: tong    เวลา: 5-6-2012 16:48:16

สวัสดีถรับ ผมเลี้ยงแพะอยู่จังกวัดชุมพรครับ คุณเดชารู้ลจักดี และติดตามเวป ไทยฟีดมาประมาณ 5-6ปีนธาจะได้แต่ไม่ได้แสดงตัว ส่วนเรื่องหลักฐานตอนนี้ยังไม่มีครับ ก็เลนอยากให้คนเลี้ยงแพะด้วยกันเป็นหูเป็นตากันซักหน่อย แต่เรื่องที่ผมมาโพสนี้อีกไม่นานหลายฟาร์มได้รับผลกระทบนะครับ เพราะว่าตอนนี้ ก็เริ่มได้รับผลกระทบบางส่วนแล้วนะครับ
ส่วนที่ผมเอามาโพสเพื่ออยากจะมาช่วยเตือน แล้วก็อยากจะให้คนที่เลี้ยงแพะได้ตระหนักเท่านั้นเองครับ  อยากให้ช่วยๆกัน  
ไม่ได้จะมีเจตนาว่ากล่าวกรมปศุสัตว์เพราะว่าคนดีๆเค้ามีเยอะมากแต่พวกที่ไม่ดีแหละครับอยากให้ช่วยกัน
โดย: duck    เวลา: 5-6-2012 17:01:43

เขามาแบบถูกต้องครับป๋าเหลิมแต่วิธีการเคลื่นย้าย.....พวกผมกําลังเดือดร้อนมากๆใครจะมาช่วยพวกผมครับ

โดย: ทิมมี่    เวลา: 6-6-2012 06:44:23

เอ..เวลาเราชี้ปัญหาแทนที่จะพยายามหามูล( ไม่มีมูลหมาไม่ขี้ )กลับบอกให้เราหาหลักฐานมายืนยัน  ท่านทราบไหม ในความเป็นจริงเนี่ยรู้ เห็นแต่เอาอะไรมายืนยันไม่ได้มีเยอะแยะกฏหมายบ้านเมืองมีก็จริงแต่บางครั้งก็ลอดหูลอดตานะคะมีคนช่วยบอกก็ถือว่ามีคนสะกิดให้คิด  โปรดอย่าให้ถึงขนาดต้องให้หาหลักฐานเลยให้ฝ่ายกฏหมายทำงานบ้างก็ดีนะคะมันปลอดภัยกับประชาชนทั่วไปนะ
โดย: ทิมมี่    เวลา: 6-6-2012 06:49:00

เห็นด้วยกับคุณ tong ค่ะคนดี ๆมีเยอะทุกที่ แต่มดปลวกที่บ่อนทำลายองค์กรก็มีแยะนะคะท่าน  ทางที่ดีเราควรช่วยกันป้องกันไว้ก่อนเกิดปัญหานะคะ  ถ้าทุกคนร่วมด้วยช่วยกันหนักก็จะกลายเป็นเบาค่ะ
โดย: รมย์    เวลา: 6-6-2012 07:08:43

อยากจะแสดงความคิดเห็นว่าท่านนายกฯสมาคมฯกับอุปนายกฯน่าจะขอเข้าพบท่านอธิบดีเพื่อเยี่ยมคารวะในนามสมาคมฯและใช้โอกาสนั้นเรียนให้ท่านทราบถึงปัญหาต่างๆในวงการแพะ-แกะ ส่วนท่านจะแก้ไขหรือไม่อย่างไรค่อยว่ากันอีกที่ ถือว่าเราทำตามขั้นตอนแล้ว หากว่ายังไม่ดีขึ้นผมมีช่องทางให้ท่านเข้าพบรัฐมนตรีครับ
โดย: สุรชาติ    เวลา: 6-6-2012 08:38:54

เยี่ยมมากๆครับ

โดย: duck    เวลา: 6-6-2012 08:44:43

ตอนนี้ทุกท่านต้องช่วยกันหาข้อมูลแล้วเีดี๋ยวเรามาคุยกันครับ

โดย: WJ1981    เวลา: 6-6-2012 15:39:47

อยากเลี้ยงแพะ กำลังหาข้อมูลการเลี้ยง เจอแบบนี้ก็แย่สิ ครับ เบื่อหน่ายกับระบบเก่าๆ จัง
โดย: มยุรา    เวลา: 6-6-2012 16:43:57

ท่านนายก  เกษตรกรบ้านเราเดือดร้อนแน่นอน  ค่ะ
โดย: v.udomsub    เวลา: 6-6-2012 17:09:38

ต้นฉบับโพสต์โดย รมย์ เมื่อ 6-6-2012 07:08
อยากจะแสดงความคิดเห็นว่าท่านนายกฯสมาคมฯกับอุปนายกฯ ...

เรียนท่านอาจารย์รมย์ครับเรื่องเข้าพบทางสมาคมกำลังดำเนินการครับ
แต่เรื่องที่กำลังร้องทุกข์กล่าวโทษกันอยู่มันยังมีข้อมูลเชิงลึกอยู่อีกมากอย่างน้อยเราต้องมีจิ๊กซอที่พอจะอธิบายได้ไปคุยกับผู้ใหญ่ที่รับผิดชอบและมีอำนาจโดยตรงครับ

โดย: รมย์    เวลา: 8-6-2012 13:41:33

เรียนท่านนายกฯ คนที่พูดเรื่องนี้เป็นประธานกลุ่มเลี้ยงแพะที่คุณเดชารู้จัก ในที่ประชุมสมาคมฯอุปนายกฯภาคกลางก็พูดถึงเรื่องนี้  ผมว่าไม่ใช่เรื่องยากที่จะขอข้อมูลจากคนเหล่านี้ การที่จะหาหลักฐานการกระทำความผิดนั้นไม่ใช่หน้าที่ของเรา และการทำผิดลักษณะนี้เป็นการร่วมมือกันระหว่างเจ้าหน้าที่รัฐกับพ่อค้าคงจะหาหลักฐานได้ยาก ถ้ากรมฯเขาจริงใจกับเราเขาก็จะต้องดำเนินการหาข้อมูลในเชิงลึกเองซึ่งทำได้ง่ายมาก    ตัวอย่างที่ชัดเจนซึ่งเป็นผลของความร่วมมือนั้นมันได้ปรากฎให้เห็นในเว็ปของสมาคมฯนี้แล้ว.....
โดย: dejasaang    เวลา: 8-6-2012 16:20:13

ขอบคุณ คุณรมย์ครับที่ช่วยเสนอแนะแนวทาง ผมก็คิดว่าถ้าเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะแกะและบรรดาชมรม,กลุ่มได้เข้ามาช่วยกันสอดส่องคงมีวิธีการจัดการไม่ยากตามที่คุณรมย์กล่าวขอขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็น  พวกเราอยากปฎิบัติตามกฎระเบียบครับ

ไปยังโพสต์
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 6-3-2012 13:24:42 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้ |โพสต์ใหม่ขึ้นก่อน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย v.udomsub เมื่อ 6-3-2012 13:58

มี 1 ผู้ให้คะแนน

ความดี

ย่อเหตุผล

mail4k

+ 1

เนื้อหาดีมีสาระ.

คะแนนรวม: ความดี + 1   ดูบันทึกคะแนน

โดย: dejasaang    เวลา: 11-6-2012 22:34:38

ลองติดตามรายการนี้ดูครับ
https://www.facebook.com/Morchai/events
โดย: น้องกฤตินฟาร์ม    เวลา: 16-6-2012 21:15:39

ผมว่าไม่ต้องหาเหอมันหรอกคับหลักทงหลักฐานหนะ เรื่องส่วยเส่ยเนี่ยมันคู่กับราชการไทยมานานนมแล้วคับ ผมว่ามันแก้ไม่ได้หรอกเพราะมันใหญ่เกินตัวมากกับคนเลี้ยงแพะตาดำๆอย่างเรา เราก็แค่รอหั้ยพวกพ่อค้าหัวเหม่งของไทยเราไปเหมาแพะพม่ามาหั้ยหมดประเทศมันเลย หั้ยราคามันสูงๆหน่อยเด่วมันก็ขายยกฝูง เด่วก็หมดประเทศมันแล้วค้าบ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 17-5-2013 12:51:37

โดย: yotin    เวลา: 17-5-2013 21:22:48

กระผมว่าสมาคมไปพบอธิบดี  อาจไม่ค่อยสนใจ  ต้องใช้สื่อ  TV  ครับ  อธิบดี  ร้อนเลยแหละ  แต่กระผมว่ามันเป็นการแก้ได้ไม่ถาวร  แพะพม่าเข้ามากระทบตลาดแพะของไทย  เราก็ต้องปรับตัวหาตลาดมาเลและตลาดประเทศอิสลามอื่น ๆ โดยให้สมาคมผู้ส่งออกแพะแกะแห่งประเทศไทยเป็นองค์กรที่จัดการ  
ให้กลุ่ม  อย่างเช่นกลุ่มผู้เลี้ยงแพะโคราช  กลุ่มผู้เลี้ยงแพะคีรีมาส  กลุ่มผู้เลี้ยงแพะขาณุฯ  ฯลฯ  หาว่ากลุ่มตนเองสามารถผลิตแพะขุนได้เฉลี่ยต่อเดือนเท่าไร  แล้วก็นำข้อมูลนี้ไปทำโรงเชือด/หรือส่งออกตัวเป็น ๆ  ก็จะมียอดที่แน่นอน  ทำราคาให้ถูกกว่าผู้ส่งออกแกะอย่างประเทศเมืองหนาวที่เป็นผู้ส่งออกรายใหญ่ ๆ ของโลกในขณะนี้  (ผู้นำเข้าต้องการที่จำนวนที่แน่นอนต่อล๊อต/เดือน)  จากที่เคยคุยมา
ฟาร์มที่ใหญ่ ๆ ทำเรื่องสายพันธุ์  เลือด 100
ฟาร์มเล็กและฟาร์มขุน  ก็รวมตัวส่งออกแพแกะขุน  รับซื้อเฉพาะแพะแกะที่เกษตรกรไทยเลี้ยงและลงทะเบียนไว้กับสมาคมผู้ส่งออกแพะแกะไทย  (ไม่รับแพะหูตั้งพันธุ์พม่าแท้)  ปัญหาก็น่าจะทุเลาลงได้บ้าง  ถึงจะไม่หมดก็น่าจะทำให้เกษตรกรผู้เลี้ยงแพะแกะไทยได้รับผลกระทบน้อยลง  (ราคาอยู่ 100 บาทขึ้น  สบาย ๆ )
โดย: อัสวินฟาร์ม    เวลา: 18-5-2013 13:42:26

ต้นฉบับโพสต์โดย yotin เมื่อ 17-5-2013 21:22
กระผมว่าสมาคมไปพบอธิบดี  อาจไม่ค่อยสนใจ  ต้องใช้สื่อ ...

เสนอความคิดดีๆๆ ช่วยสมาคมฯหน่อย เดี๋ยวหาว่าเราไม่เคยช่วย..... เอาแต่แบมือขออย่างเดี๋ยว....
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 18-5-2013 15:20:45

โดย: สมใจฟาร์มแพะ    เวลา: 19-5-2013 12:37:53

มันเป็นแบบนี้มานานแล้วครับ ต้องทำใจ เพราะเจ้าของเงินเขามีสิทธ์เลือก ของที่ถูกกว่าครับ ผมเองยังทำใจเลย
โดย: รักษ์ฟาร์ม    เวลา: 19-5-2013 17:04:23

แวะมาอ่านเหมือนเดิมครับ
โดย: สมใจฟาร์มแพะ    เวลา: 19-5-2013 18:59:18

แม่สอดโล 70 ครับ พ่อค้าเขาก็ต้องหาที่ๆ ถูกครับ  ผมเคยค้าแพะมานาน เข้าใจ บางครั้งราคาแพถบ้านเรา ขึ้รกันตามใจ พ่อค้าเขาเลยหนีไปซื้อที่ราคาถูกกว่า ระบบการค้าแพะในบ้านเรามีอะที่คาดไม่ถึงเยอะครับเสียของเราแค่นี้ไม่มีผลอะไรหรอกครับเพราะเขาค้ากันมานานกว่าทั่เราจะเริ่มเลี้ยงแพะสะอีก  (ตนเคยค้าแพะ)
โดย: สมใจฟาร์มแพะ    เวลา: 19-5-2013 19:08:17

มันเป็นขบวนการคับ ตนที่ไ่เคยค้าแพะจะไม่เข้าใจหรอกครับ ผมรู้ว่าหลายคนรู้ดีแต่ไม่พูด (ขอโทษครับที่พูดตรงๆ )

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2