สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แพะตากฝน จะเป็นปอดบวมป่าวคับ [สั่งพิมพ์]

โดย: kktt    เวลา: 28-7-2013 17:12:17     ชื่อกระทู้: แพะตากฝน จะเป็นปอดบวมป่าวคับ

ช่วงนี้ฝนตกชุก...กลัวแพะเป็นหวัด มีวิธีป้องกันไหมคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ

โดย: สมใจฟาร์มแพะ    เวลา: 28-7-2013 19:05:44

มีแค่ขี้มูกแน่นนอนครับ ปอดบวมต้องมีปัจจัยมากและต้องเป็นเวลานานครับ
โดย: Sunshine    เวลา: 29-7-2013 10:27:44

ของที่ฟาร์มมีไอเล็กน้อย และมีน้ำมูก แต่ไม่ถึงกับปอดบวมครับ เนื่องจากช่วงนี้หน้าฝน ฟาร์มผมป้องกันโดยฉีดยาแก้หวัดครับ
โดย: wanamrun    เวลา: 6-9-2013 09:25:58

พยายามอย่าปล่อยแพะลงแปลงช่วงหน้าฝนนะครับ เพราะจะไม่ทำให้แพะเป็นหวัดได้อย่างเดียว เพราะจะเป็นได้ทั้ง ท้องอืด,ปอดบวม,เป็นไข้ และเป็นพยาธิด้วยครับ ควรตัดพืชอาหารสัตว์มาให้กินครับ ทางที่ดีควรเป็นอาหารที่ไม่เปียกชื้นครับ เช่น ฟาง หรือหญ้าแห้งครับ

โดย: สามพีฟาร์ม    เวลา: 6-9-2013 13:26:46

ท้องอืดรักษายากมาก รอดยาก ส่วนมากตายสถานเดียว
โดย: ฅนหลังเขา    เวลา: 6-9-2013 17:06:45

อยู่ที่ความเคยชินของแพะคับ เพราะบางครั้ง แพะออกไปกินหญ้ากลางฝนตก ยังไม่เป็นอะไร
แต่ควนระวัง ละอองฝนตอนขังคอกคับ ที่เป็นหวัดตรงโดนละอองฝน

โดย: ดิลกา    เวลา: 6-9-2013 23:59:34

แพะที่เป็นโรคปอดบวมจะมีลักษณะ อาการแบบนี้นะคะ
โรคปอดบวม (Pneumonia)
อาการของโรค โรคนี้จะทําให้เกิดมีอาการปอดชื้น มีน้ําหรือหนองคั่งอยู่ในปอด
ทําให้มีอาการปอดบวมและปอดอักเสบ รวมถึงอาจเกิดการอักเสบที่หลอดลมทําให้แพะหายใจ
ลําบาก หอบ มีขี้มูกขี้ตากรัง ไอและจามบ่อยๆ แพะจะซึม เบื่ออาหาร น้ําหนักลด ลุกลี้ลุกลน
เนื่องจากการหายใจที่ลําบากทําให้ไม่สามารถได้รับออกซิเจนเต็มที่ บางครั้งแพะไม่ยอมนอน
ต้องยืนกางขาหอบหายใจแต่หายใจได้ตื้นๆ และหายใจเสียงดัง รายที่มีการติดเชื้อรุนแรงอาจ
เกิดการอักเสบและมีหนองที่ต่อมน้ําเหลืองในช่องอก (Mediastinal lymph nodes) ร่วมด้วย

การป้องกันและรักษา การควบคุมป้องกันโรคควรเน้นด้านการสุขาภิบาลและ
การรักษาความสะอาดของคอกและโรงเรือน มีการถ่ายเทอากาศที่ดี ควรมีผ้าใบกันลมกันฝน
ในช่วงที่มีสภาพอากาศแปรปรวนช่วยป้องกันไม่ให้แพะเป็นหวัดได้ง่าย
หากพบแพะที่ป่วยเป็นโรคปอดบวมควรนาแพะมาให้อยู่ในที่อบอุ่น

การรักษาจะทําการรักษาตามอาการคือในกรณีที่แพะมีการติดเชื้อแบคทีเรียในปอดจะฉีดยาปฏิชีวนะให้กับแ
พะติดต่อกันอย่างน้อย 4-5 วัน จนกว่าแพะจะมีอาการดีขึ้น

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2