สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: รบกวนผู้รู้เรื่องอาหารแกะครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: greenviewfarm    เวลา: 3-7-2013 14:19:14     ชื่อกระทู้: รบกวนผู้รู้เรื่องอาหารแกะครับ

นอกจากให้แกะกินหญ้าแล้ว ควรเสริมอาหารอะไรอีกบ้าง เพื่อให้แกะมีสุขภาพที่สมบูรณ์ครับกากถั่วเหลือง ผิวถั่วเหลือง หรืออะไรบ้างคับ
ถ้าผมให้พวกใบกระถิน หรือปลูกไว้ริมรั้ว ยังต้องเสริมพวก กากถั่วเหลืองหรือไม่ครับควรให้กินฟางหรือหญ้าแห้งผสมด้วย เพื่อกันท้องอีดหรือเปล่า
หัวอาหาร ควรเลือกใช้แบบไหนดีครับ ใช้แบบเดียวกับวัวได้หรือไม่

ถ้าใครมีสูตรอาหารที่สามารถลดต้นทุนและทำให้แกะสมบูรณ์ได้ รบกวนแนะนำด้วยครับ

โดย: สมเกียรติ    เวลา: 3-7-2013 14:59:40

ที่ว่ามาได้หมด อาหารวัวขุน วัวนม ก็ใช้ได้ หรือจะเสริมอาหารแพะโดยตรงก็ย่อมได้ กากถั่ว ผิวถั่วราคาเกือบเท่าอาหารสำเร็จเลยนะ กระถินสิไม่ต้องซื้อหา
โดย: อัสวินฟาร์ม    เวลา: 3-7-2013 20:51:28

โดย: greenviewfarm    เวลา: 12-7-2013 01:45:04

กระถินกินมากมีผลเสียมั้ยครับ
ให้กินจำนวนครึ่งๆกับหญ้าได้มั้ยครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2