สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ถึงเวลาเปลี่ยน นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย แล้วหรือยัง [สั่งพิมพ์]

โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 20-5-2013 09:04:54     ชื่อกระทู้: ถึงเวลาเปลี่ยน นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย แล้วหรือยัง

หลังจากที่ผมประกาศว่าจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับสมาคมฯอีก ก็มีเพื่อนสมาชิกหลายท่านโทรเข้ามาสอบถามความเป็นไปต่างๆ และเรียกร้องให้แสดงออกถึงความจริงที่ต้องพูด และความชอบธรรมในสังคม รวมทั้งเห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวมของสมาคมฯ จึงไม่สามารถที่จะหลีกเลี่ยงได้อีกต่อไป ในเมื่อเราเคารพในระบอบประชาธิปไตย ผมจึงขอตั้งกระทู้ถามถึงการบริหารงานของนายกสมาคมผู้เลี้ยงแะแกะไทย (นายวสันต์  วโรกร) และไม่ไว้วางใจให้ทำหน้าที่บริหารงานสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ต่อไปได้อีก สมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ท่านใดเห็นด้วยกับผม ได้โปรดแสดงออกเพื่อเรียกร้องความเป็นธรรมให้กับสังคมของเรา เและเปิดโอกาสให้คนที่ตั้งใจจะเข้าทำงานเพื่อสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยจริงๆ ได้แก้ไขปัญหาต่างๆของพวกเราให้หมดไป

1. ไม่มีความเป็นผู้นำ โดยเห็นได้จากการที่สมาชิกตั้งคำถามสมาคมฯในเรื่องสำคัญหลายเรื่อง แต่นายวสันต์ วโรกร ไม่ได้เข้ามาชี้แจงให้ทราบเลย ซึ่งเป็นการกระทำที่ไม่สามารถยอมรับได้
2. ตลอดระยะเวลาที่บริหารงานไม่ได้เข้ามาแก้ไขปัญหาให้กับสมาชิกอย่างเป็นรูปธรรม เช่น โรคแท้งค์ติดต่อ , ภาวะราคาแพะแกะตกต่ำ ฯลฯ
3. กระทำการหลอกลวงสมาชิกฯให้หลงเชื่อ โดยมิได้สนใจและตั้งใจในการทำหน้าที่บริหารงานสมาคมฯ อย่างบริสุทธิ์ใจ เช่น โครงการจัดทำคอกกลาง , การรับซื้อแพะแกะขุน ซึ่งบอกว่ามีตลาดรองรับแน่นอน , การตรวจโรคแท้งค์ติดต่อ อ้างว่าประสานงานกับกรมปศุสัตว์ และอีกหลายโครงการ ที่ปั้นแต่งขึ้นมาเพื่อหลอกลวงสมาชิกสมาคมและผู้สนใจ ให้หลงเชื่อ โดยมิได้ทำงานอย่างแท้จริง
4. ไม่มีความสามารถในการบริหารงาน เช่น
4.1 โครงการจัดทำวารสาร ที่ประกาศว่าจะจัดส่งให้กับสมาชิก 2 เดือนต่อ 1 ครั้ง หลังจากที่ผมส่งมอบหน้าที่นี้ให้กับหมอบาส ก็ไม่สามารถจัดส่งวารสารให้กับสมาชิกได้อีกเลย จนถึงปัจจุบัน
4.2 ละเว้นการทำหน้าที่จัดเก็บรายได้ที่สมาคมฯควรจะได้ เช่น ค่าบำรุงสมาคมฯ 300 บาท เค้าเรียกเก็บตั้งแต่ต้นเดือนมกราคม  เป็นนายกสมาคมฯ กลับจ่ายในเดือนพฤษภาคม และค่าผู้สนับสนุนเวป ซึ่งตัวเองมีส่วนได้เสีย คือ ว.อุดมทรัพย์  และช่อผกาซานต้าฟาร์ม จำนวน 2 ราย กลับไม่ยอมชำระ ที่สำคัญไม่ดำเนินการแก้ไข หรือยกเลิกโฆษณาดังกล่าว รวมทั้งในส่วนของคณะกรรมการบริหารท่านอื่นๆอีก
5. กระทำการใดๆให้เชื่อได้ว่าใช้ อำนาจหน้าที่นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย เพื่อผลประโยชน์ส่วนตัว เช่นการเอาภาพลักษณ์และตำแหน่งหน้าที่ของตน ไปซื้อแพะแกะจากประทศอัฟริกา โดยแสดงออกให้ผู้อื่นเห็นว่าตนไปในฐานะนายกสมาคมฯ แต่สมาคมฯไม่ได้รับประโยชน์ใดๆจากการไปในครั้งนี้เลย
ซึ่งจากที่กล่าวมาผมไม่สามารถยอมรับให้ นายวสันต์ วโรกร ปฏิบัติหน้าที่ในตำแหน่งนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ได้อีกต่อไป

โดย: หนุ่มโคราช    เวลา: 20-5-2013 10:22:55

ณ เวลานี้ผมยังมองไม่เห็นบุคคลที่เหมาะสมและพร้อมที่จะเสียสละมากกว่า จึงขอแสดงความเห็น1เสียงเล็กๆของสมาชิก(GSA.88) ให้การสนับสนุน คุณวสันต์ วโรกร ในการดำรงค์ตำแหน่งนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยต่อไปครับ

ปล. มีไรน่าจะคุยกันหรือแจ้งให้เอาเข้าที่ประชุมน่ะ ยังไงก็ฝากเพื่อนๆใช้วิจารณญาณในรับข้อมูลหลายๆด้านด้วยล่ะกันครับ

โดย: ในทอนฟาร์ม    เวลา: 20-5-2013 11:04:29

เห็นด้วยกับบ้านภูแสงดาวครับ
โดย: อัสวินฟาร์ม    เวลา: 20-5-2013 11:33:51

ถึงเวลาเปลี่ยน......ไม่เอานายกฯที่ชื่อวสันต์และทีมงาน...ต้องการคนทำงานเพื่อส่วนรวมและมีผลงานจับต้องได้....ไม่ใช่ดีแต่พูด....ไม่สง่างาม...ไม่โปร่งใส....ไม่มีวิสัยทัศน์....มีทัศนคติที่ไม่ดีกับผู้เลี้ยงแพะ-แกะรากหญ้า(ชอบเอาแต่..ขอ...อยากได้)
โดย: yotin    เวลา: 20-5-2013 11:34:54

พี่หนุ่มว่าผลงานท่านนายกเข้าตาหรือไม่ครับ  ถ้ารอให้ราคาแพะตกลงอีกกระผมเห็นว่าจะไม่ทันการณ์
ถ้าท่านนายกวสันต์ทำให้ราคาไม่ตกลงกว่านี้  และมีแผนสำรองรับมือตลาด AEC  กระผมก็เห็นว่าไม่น่าเปลี่ยน
แต่ถ้าท่านมิได้ทำเรื่องนี้เพื่อช่วยเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะแกะส่วนใหญ่  เราน่าจะเปิดโอกาสให้สมาชิกเลือกนายกใหม่
ถ้าท่านนายกวสันต์คิดว่าผลงานดีก็น่าจะลาออกให้สมาชิกลงคะแนนอย่างเสรี  
ส่วนที่เจ้าของกระทู้โพสท์กระผมเห็นว่านายกน่าจะออกมาอธิบายนะครับ  ทำคะแนนตกหมดเลย
ส่วน 1 คะแนนของผมวินาทีนี้ยังเทคะแนนให้ท่านนายกวสันต์อยู่ (เห็นด้วยกับพี่หนุ่มโคราช )
แต่รอผู้ลงสมัครนายกเบอร์อื่น ๆ ก่อน  ว่ามีนโยบายช่วยแก้ไขเกษตรกรรากหญ้าอย่างกระผมหรือไม่
กลุ่มของกระผมผู้เลี้ยงแพะรุ่นใหม่  มีประมาณ 50 คนที่คุยกันอยู่  เราจะโหวตทางเดียวกัน  เพื่อผู้เลี้ยงแพะขุนขายเนื้อโดยตรง  ท่านนายกสู้ ๆ นะครับ  (ป๋าเหลิมสู้  ๆ เช่นกันนะครับ)  ความเห็นที่แตกต่างเพื่อสมาคมของพวกเราครับผม
โดย: คอลิด    เวลา: 20-5-2013 11:40:12

สวัสดีครับเพื่อให้เกิดการการพัฒนาความเจริญของกลุ่มสมาคมเราควรที่จะมีการเสนอชื่อและเลือกตัวแทนกลุ่มซึ่งทุ่กท่านเข้าใจกันอยู่แล้ว ขอแค่เปิดใจสิ่งที่ดีงามก็จะตามมา
โดย: yotin    เวลา: 20-5-2013 12:03:25

กระผมเคลียงานแล้วครับ  จะนัดกินเหล้ากับกลุ่มผู้เลี้ยงแพะรุ่นใหม่  วัยเดียวกัน  นายกวสันต์  และผู้ลงสมัครนายกท่านอื่น ๆ โทรมาแจ้งนโยบายหรือส่ง gm_dksupply@hotmail.com ได้เลยครับ  กระผมจะได้เอาเข้าที่ประชุมในวงเหล้า  กระผมจะประชุมวันเสาร์-อาทิตย์นี้  และเพื่อน  ๆ  ที่อยู่ห่างไกลภาคกลางจะ  สไกด์  เข้ามา  30-50 ท่านด้วยกัน
โดย: ยิ่งคุณฟาร์ม    เวลา: 20-5-2013 13:21:51

เข้าใจดีว่าสมาชิกมีความต้องการนั้นโน่นนี้มากพอประมาณ และคนที่เป็นผู้บริหารก็อยากให้งานออกมาดี  แต่การขับเคลื่อนมันไม่ง่ายขนาดนั้น เพราะคำว่า จิตอาสา ของแต่ละคนมีไม่เท่ากัน การสั่งงานก็ทำได้ไม่เต็ม เนื่องจากเค้าไม่ใช่นายเรา เราไม่ได้เป็นลูกน้องเค้า เงินเดือนก็ไม่มี งานประจำก็เยอะ อะไรอีกต่างๆนานา ณ.เวลานี้ผม G.S.A.0037 ยังคงสนับสนุนให้นายกวสันต์ปฏิบัติหน้าที่ต่อไปจนกว่าจะหมดวาระ  ครบวาระเมื่อไรค่อยมาว่ากัน ใครจะเสนอตัวเข้ามาเป็นนายกฯก็เสนอนโยบายมาให้สมาชิกได้พิจารณา
โดย: สามเหลี่ยมทองคำ    เวลา: 20-5-2013 13:38:04

ถ้ามีผลงานน่าประทับใจทำไมกรรมการและสมาชิก 200 กว่าคนไม่ส่งเงินต่ออายุสมาชิกแล้วคุณเฉลิมที่ก่อนหน้าเคยช่วยทำงานและปกป้องสมาคมจนมีคนเกลียดมองว่าเป็นองค์ลักษณ์พิทักษ์นายกซึ่งทุกคนก็รู้ อดทนรับสภาพไม่ไหว ผมเคยนำเรื่องแพะพม่ามาประชุมมา,ตั้งกระทู้,ติดต่อรายการโทรทัศน์ให้มาทำข่าวก็ไม่ให้ความร่วมมือ แล้วจะให้ทำอย่างไร  จะให้มาคุยในที่ประชุมอีกหรือ(สงสัยจะอายในผลงาน) ให้เวลามา 1. ปีไม่มีปัญาแก้ไขก็รีบลาออกจะได้ลองดูนายกคนต่อไปไม่ใช่่ทำเป็นมึนเฉยแล้วให้คนของตัวเองออกมาเถียงแทนทั้งที่คนเถียงแทนก็มีปัญหา เห็นเคยบอกว่าจะลาออกจากนายกฯเดี๋ยวนี้ถ้ามีคนไม่พอใจ พูดแล้วจงทำตามที่ลั่นวาจาด้วยครับ
โดย: สามพีฟาร์ม    เวลา: 20-5-2013 14:11:50

ผมเป็นกลางครับ
โดย: djpong    เวลา: 20-5-2013 16:28:15

ผมก็เป็นกลาง
โดย: rom_dee    เวลา: 20-5-2013 16:39:57

ตอนที่๒ เสียงครวญที่ควรย้ำคิด

“คนละทาง คนละอย่าง
คนละอุดมการณ์ แต่ก็มีจุดหมายเดียวกัน
เป็นเรื่องราวของชาว.. บ้างก็รู้กันอยู่แก่ใจ
บ้างก็ฝันกันไป แต่จงจำไว้ก่อนจะสาย
อย่าให้ใครมาสนตะพาย”

เอาเนื้อเพลงมาเขียนเล่นๆ ไม่อยากให้เคลียดกัน

คำเตือน สื่อทุกสื่อ ควรใช้วิจารณญาณในการรับชมและรับฟัง

โดย: SIAMGOAT    เวลา: 20-5-2013 17:14:21

ทุกอย่างอยู่ที่ดุลพินิจครับ สมาชิกทุกคนเป็นผู้ตัดสิน แต่อย่างแรกผมว่าลองเสนอกันมาดูก่อนดีกว่าไหมครับ ว่าใครมีความสามารถมาทำตรงนี้ได้ และคนที่ถูกเสนอพร้อมที่จะรับตำแหน่งหรือเปล่า ไม่ใช้โวยกันไปโวยกันมา แล้วไม่มีตัวเลือกให้ดู หรือ คนที่เลือกพอเข้าไปเจอปัญหาจริงแล้วไปไม่ไหว มันจะยิ่งแย่ไปกันใหญ่  เพราะสมาคมกว่าจะจัดตั้งขึ้นมาได้ไม่ใช่เรื่องง่าย แล้วสมาคมก็เป็นเสมือนบ้านของเรา การที่คนในบ้านทะเลาะกัน และพานทุบบ้านทิ้ง มันไม่ใช้เรืองดีสักเท่าไร โดยส่วนตัวแล้ว ผม นาย สรศักดิ์ ทองแพะ G.S.A. 0200 ไม่ใช้ลูกน้องใครเพราะไม่มีใครให้เงินผมใช้ พร้อมยอมรับทุกการตัดสินของสมาชิกส่วนใหญ่ เพราะเชื่อว่าสมาชิกส่วนใหญ่ มีความรู้ และมีดุลพินิจในการตัดสินใจ และเชื่อว่าท่านนายก วสันต์ วโรกร ก็น่าจะยอมรับการตัดสินใจของสมาชิกเช่นเดียวกัน ถ้าจะให้ดี เปิดประชุมอีกรอบและตั้งวาระนี้ขึ้นมาเลย แล้วให้เรื่องจบวันนั้นเลย ว่าใครเป็นนายกและใครเป็น ผู้บริหารตำแหน่งต่างๆ โดยพิจารณาจาก ในการดำเนินงานที่ผ่านมา เหมาะสมที่จะดำรงตำแหน่งต่อไปหรือไม่ หรือมีคนที่มั่นใจว่าจะทำหน้าที่ได้ดีกว่า เพราะถ้ายังเป็นอย่างนี้ต่อไป ผมว่าสมาคมอาจจะไปไม่รอด...จบ...
โดย: nayotsu    เวลา: 20-5-2013 19:36:54

สวัสดีครับ ขออนุญาตโพสต์นะครับ ผมก็สมาชิกใหม่สดๆร้อนๆ ไม่มีข้อมูลมากนัก รู้เพียงแต่ว่าราคาแพะเนื้อตกต่ำลงมาก ตอนนี้เคงต้องเป็นกลางไปก่อน จนกว่าจะรับรู้ข้อมูลที่แน่ชัดว่าอะไรเป็นอะไร ถึงจะตัดสินใจได้ เพื่อความอยู่รอดให้จงได้ของคนเลี้ยงแพะครับ ขอบคุณ และขอแสดงความนับถือถือทุกๆ ท่าน ครับ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 20-5-2013 20:40:19

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น แต่โปรดใช้วิจารณญาณของท่านไตร่ตรองให้ดี และพิสูจน์สิ่งที่ผมพูดด้วยว่าจริงหรือโกหก เพื่อประโยชน์สุขแก่พี่น้องของเราทุกคน จะได้คิดต่างอย่างมีเหตุผล โดยคำนึงถึงประโยชน์ของพี่น้องสมาชิกสมาคมฯเป็นที่ตั้ง แต่ที่อยากได้ยินและยังไม่มีใครบอกผมได้เลยว่าตลอดระยะเวลาที่คุณวสันต์ วโรกร ทำหน้านายกสมาคมฯ มาได้ทำคุณประโยชน์อย่างเป็นรูปธรรมให้สมาชิกสมาคมฯ มีเรื่องใดบ้าง
โดย: นางฟ้าเลี้ยงแกะ    เวลา: 20-5-2013 21:33:12

..

โดย: สามเหลี่ยมทองคำ    เวลา: 20-5-2013 22:03:18

ต้นฉบับโพสต์โดย SIAMGOAT เมื่อ 20-5-2013 17:14
ทุกอย่างอยู่ที่ดุลพินิจครับ สมาชิกทุกคนเป็นผู้ตัดส ...

ขอแก้ต่างคำว่าโวยกันไปมาที่จริงมันเป็นการเปิดเผยหลักฐานที่เป็นจริงรวมทั้งข้อท้วงติงต่างๆเพื่อให้สมาชิกทราบกันถ้วนหน้า   เปรียบไปเหมือนหมาเฝ้าบ้านหรือฝ่ายตรวจสอบการทำงานของสมาคมฯ ถ้าข้อมูลไม่เป็นความจริงผู้เสียหายคือผู้เปิดเผยนั่นเองมีแต่เปลืองตัว ส่วนที่คุณเสนอให้ประชุมเลือกนายกด่วนผมเห็ฯด้วย ถ้าคนไม่ยึดติดตำเหน่งและเคยลั่นวาจาไว้ควรดำเนินการได้แล้ว  ถ้าผมอยากได้ตำแหน่งผมไปตั้งสมาคมใหม่กันนานแล้วไม่มาทำให้คนเกลียดหรอกและต้องขออภัยผู้ได้รับผลกระทบทุกท่านด้วย
โดย: พนมพร    เวลา: 20-5-2013 22:05:27

ผมขอเป็นกลางดีกว่าข้อมูลผมยังไม่มากพอ
โดย: v.udomsub    เวลา: 20-5-2013 22:06:47

ไปเป็นไรนะครับคุณเฉลิมพล ถ้าคุณเห็นว่าผมไม่สมควรเป็นนายกต่อไปก็ขอให้แจ้งคณะทำงานของท่านมาถ้าสมาชิกเค้ารับได้ผมยินดีไม่มีปัญหา คุณก็รู้อยู่แล้วว่าผมเข้ามารับตำแหน่งเพราะอะไร ถ้ามีผู้จะเข้ามาอาสาผมยินดีมากๆครับ

เรื่องที่ด่าผมว่าจ่ายค่าบำรุงช้าตัวผมเองก็ไม่ได้คิดว่าจะเป็นเรื่องเพราะตลอดระยะเวลาที่ผมเป็นนายกมาผมจ่ายแทนสมาคมฯก่อนหลายร้อยเท่านักท่านก็รู้ไม่ว่าจะเป็นเสื้อสมาคมฯ200ตัวหรือแม้นกระทั้งเว็บที่ท่านๆด่าผมอยู่นี้ผมก็สำรองจ่ายให้สมาคมฯมา2ปีแล้ว

โดย: SIAMGOAT    เวลา: 20-5-2013 22:28:01

เห็นด้วยกับพี่วสันต์ ครับ หรือเป็น ป๋าเหลิมก็ได้ครับ ผมเห็นโพสในกระทู้ไม่รู้โพสเล่นหรือโพส จริง ที่ว่าอาสาเป็นนายก ถ้าเกิดป๋าเหลิมพร้อม ก็ฟอร์มทีม แล้วเปิดประชุมเลยครับ ผมเข้าประชุมแน่นอน ไม่ว่างก็จะไปครับ
โดย: อัสวินฟาร์ม    เวลา: 20-5-2013 23:46:33

ต้นฉบับโพสต์โดย SIAMGOAT เมื่อ 20-5-2013 17:14
ทุกอย่างอยู่ที่ดุลพินิจครับ สมาชิกทุกคนเป็นผู้ตัดส ...

ส่วนตัวผมและพี่เอกชัยไม่ต้องการตำแหน่งใดๆๆทั้งสิ้น ขอเป็นคนตรวจสอบ กระตุ้นการทำงานของฝ่ายบริหาร ตอนนี้ยังไม่มีตัวนายกฯสำรองหรอก(ไม่ได้วางแผนอะไร) ส่วนตัว ใครก็ได้ ที่เสียสละ..เวลา...กำลังกาย...กำลังทรัพย์...ตั้งใจทำงาน....ทำเรื่องคนส่วนรวมก่อนประโยชน์ส่วนตัว...ไม่มีลับลมคมใน....มีผลงานเป็นที่ประจักษ์สามารถจับต้องได้...ใครจะเป็นนายกฯก็ได้ แต่นายกฯและคณะชุดปัจจุบันไม่มีคุณสมบัติตามที่ผมกล่าวมาข้างตน ดังนั้นผมไม่สามารถที่จะให้นายกฯและคณะดำรงตำแหน่งต่อไปได้...จบนะ
โดย: อัสวินฟาร์ม    เวลา: 21-5-2013 00:33:19

ถ้าผมเป็นนายกฯวสันต์...ผมจะเอาผลงานในขณะดำรงตำแหน่งมาชี้แจ้งเป็น ข้อ ข้อ เลย ดูชิผลงานมากมายขนาดนี้ ยังมากล้าขับออกจากตำแหน่งอีกหรือ...ให้มันรู้ไปซิ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 21-5-2013 05:33:17

คุณวสันต์ ต้องแยกให้ออกระหว่าง หน้าที่ความรับผิดชอบกับสิ่งที่ทำ ซึ่งเราเป็นถึงผู้นำองค์กรถ้าไม่ทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดีให้สมาชิกสมาคมฯเห็นแล้ว ใครจะศรัทธาท่านล่ะครับ สิ่งที่ผมถามท่าน ท่านยังไม่สามารถแก้ต่างให้ผมได้เลย แสดงว่าสิ่งที่ผมพูดมาเป็นเรื่องจริงใช่มั้ยครับ ส่วนที่มีข่าวว่าผมมีปัญหากับท่านเพราะเรื่องแพะแกะ ของท่าน ช่างคิดได้นะครับ แต่อย่าไปเบี่ยงเบนประเด็นกันเลยครับ แค่รายงานการประชุมครั้งที่ผ่านมา ท่านก็ยังไม่มีความสามารถที่จะบริหารงานนี้ให้สำเร็จลุล่วงได้เลย จนผ่านไปเป็นสัปดาห์แล้วก็เงียบ ขนาดเรื่องง่ายๆแบบนี้ท่านยังบริหารไม่ได้ แล้วผมจะไว้วางใจท่านให้บริหารงานในสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยต่อไปได้อย่างไร
            ส่วนเรื่องสมาคมฯ ผมคิดว่าท่านอย่าไปกังวลเลย หลังจากท่านเสียสละ ลาออกจากตำแหน่งแล้ว เราก็จะเข้ากระบวนการประชาธิปไตย ในการที่พวกเราจะเลือกคนที่ไว้วางใจได้ว่า สามารถทำงานเพื่อส่วนรวมได้จริงๆ ไม่คำนึงถึงผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์แอบแฝง และรู้จักหน้าที่ความรับผิดชอบ ซึ่งผมคิดว่าสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย 261 คน น่าจะมีคนเสนอตัวเข้ามาทำหน้าที่บริหารงาน เพื่อแก้ไขปัญหาเดือดร้อนให้กับพวกเราได้ไม่ยากนะครับ ซึ่งในส่วนตัวท่านก็สามารถลงสมัครรับเลือกตั้งได้ ถ้ามีคนที่ไว้วางใจให้ท่านทำหน้าที่นี้อีกครั้ง ท่านก็กลับเข้ามาได้อีก และการเป็นนายกครั้งนี้ของท่านก็จะสง่างามมากขึ้น เพราะมาจากการเลือกตั้ง
            ตอนนี้พวกเราทั้งหมดก็ขอให้ท่านคำนึงถึงความสามัคคีในองค์กรและสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยเป็นที่ตั้ง เสียสละลาออกจากตำแหน่งนายกฯ เราจะได้ก้าวผ่านเรื่องนี้ไปโดยเร็ว จะได้ไม่ต้องบอบช้ำกันไปมากกว่านี้
            ส่วนตำแหน่งนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ถ้าผมลงสมัครและได้รับเลือกตั้งเข้ามาทำหน้าที่นี้ ทุกเรื่องที่ใครคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้ ผมจะทำให้ดูว่ามันไม่ใช่เรื่องยาก ถ้าเราคำนึงว่าเรื่องนั้นสำคัญและเป็นประโยชน์กับส่วนรวมอย่างแท้จริง

แต่ในตอนนี้ ท่านกล้าพอที่จะลาออก แล้วลงสมัครรับเลือกตั้งแข่งขันกับผมมั้ย

โดย: วชิรพล    เวลา: 21-5-2013 07:35:08

เรื่องสรุปวาระการประชุมครั้งล่าสุด ผมเป็นคนรับผิดชอบเองครับ ทุกคนทราบกันดีในที่ประชุมฯ
เช่นเดียวกันกับเรื่องวารสารของสมาคมฯ ซึ่งผมอาสาทำไปก่อน ก่อนที่สมาคมฯ จะหาใครมารับผิดชอบ แต่หากไม่มีก็ไม่เป็นไร ไม่ใช่เรื่องใหญ่...ทำได้
เหตุผลที่ยังไม่ได้ลงในเวบไซด์ของสมาคมฯ ไม่ได้มีอะไรมาก เสร็จแล้วแต่ยังไม่ได้เอาลง แค่นั้น หรืออาจจะลงเอาไว้ในวารสารเพียงอย่างเดียวก็ได้ครับ
ส่วนวารสารฉบับบล่าสุด เสร็จแล้ว...รอส่ง และรอถ่ายโอนข้อมูลจากนายทะเบียนเรื่องรายชื่อ และที่อยู่ของสมาชิก สมาคมฯ ครับ

โดย: anas    เวลา: 21-5-2013 08:57:16

โดย: first_nakorn    เวลา: 21-5-2013 09:13:50

โดย: ball    เวลา: 21-5-2013 10:14:41

โดย: นาวี    เวลา: 21-5-2013 11:36:35

-ขอเป็นอีก1เสียงให้มีการเลือกนายกสมาคมใหม่....
โดย: -คนเลี้ยงแพะ-    เวลา: 21-5-2013 11:51:26

ทุกคนย่อมมีความคิดต่างกันได้แต่หวังว่าคงจบด้วยดีนะครับ
โดย: yotin    เวลา: 21-5-2013 12:00:53

ต้นฉบับโพสต์โดย v.udomsub เมื่อ 20-5-2013 22:06
ไปเป็นไรนะครับคุณเฉลิมพล ถ้าคุณเห็นว่าผมไม่สมควรเป ...

ขอชื่นชมนายกที่จะลาออกแสดงความบริสุทธิ์แล้วให้เลือกตั้งใหม่  กระผมเชื่อว่าหลาย ๆ เสียงยังเป็นของท่านนายกอยู่
และขอเรียนเชิญผู้ทรงคุณวุฒิ  ผู้มากความสามารถ  ที่พร้อมจะเสียสละเพื่อวงการแพะแกะของเราลงสมัครแข่งขัน  เสนอนโยบายดี ๆ ให้สมาชิกได้พิจารณาเลือก

โดย: สามเหลี่ยมทองคำ    เวลา: 21-5-2013 16:23:06

เมื่อเราทำงานมาระยะหนึ่งแล้วไม่มีผลงานเราควรจะรับผิดชอบโดยการลาออกและเปิดทางให้คนอื่นได้แสดงฝีมือเพราะสมาชิกเดือดร้อนขายสินค้าไม่ได้ราคายิ่งนานวันยิ่งเสียหายหนักขึ้นรีบทำตามกติกาและที่ลั่นวาจาไว้ ว่าจะออกและกำหนดวันประชุมเลือกตั้งนายกคนใหม่เสียที่ ผมในฐานะตัวแทนเขตภาคกลางขอลาออกเป็นตัวอย่างทุกท่านไม่ขอยึดติดตำแหน่ง
โดย: ก้องภพฟาร์ม    เวลา: 21-5-2013 23:21:17

ลาออกจากการเป็นประธานเขต 1 ใช่มั๊ยครับ ผมสมาชิกเขต 1 จ.ชัยนาท รับทราบครับ  

แต่่ท่านยังไม่ได้เริ่มสร้างผลงานอะไรในเขตเลยนะครับท่านประธาน

โดย: SIAMGOAT    เวลา: 21-5-2013 23:28:57

โดย: v.udomsub    เวลา: 21-5-2013 23:30:55

ผมทำงานช้าโดนกล่าวหาว่าเป็นคนเลว แล้วเป็นประธานเขต1 ไม่เคยทำอะไรเลยเค้าเรียกว่าอะไร

โดย: SIAMGOAT    เวลา: 21-5-2013 23:35:43

[attach]7457[/attach]
โดย: หนุ่มโคราช    เวลา: 22-5-2013 01:06:37

ต้นฉบับโพสต์โดย yotin เมื่อ 20-5-2013 11:34
พี่หนุ่มว่าผลงานท่านนายกเข้าตาหรือไม่ครับ  ถ้ารอให้ ...

ท่าน Yotin  
เรื่องราคา ที่ท่านว่าลดลงนั้น  ถ้าเราลองดูกันยาวๆ
ปี50 โลละ 50-60
ปี51 โลละ 60-70
ปี52 โลละ 70-80
ปี53 โลละ 80-90
ปี54 โลละ 90-100
ปี55 โลละ 120-130 (มีโครงการไทยเข้มแข็ง)
ปี56 โลละ 100-110

ช่วงระยะเวลาเพียง5-6ปี ราคาขึ้นมา100% ผมว่าแนวโน้มราคาแพะเนื้อมันสูงขึ้นมากกว่าน่ะ ส่วนหลายๆท่านที่ตกใจกับราคาที่ปรับตัวลดลงช่วงนี้ ส่วนใหญ่เพิ่งเริ่มเลี้ยงเพิ่งเริ่มลงทุนตอนเห็นราคาแพะสูง แล้วพอราคาลดลงหน่อยก็ขายทิ้งยกคอกกัน ไม่ว่าท่านใดจะเป็นนายกสมาคมก็ไม่ควรจะแทรกแทรงราคาให้สูงกว่าความเป็นจิงหรอกคับ

ท่าน Yotin ผมไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรกับสมาคมน่ะ และผมก็แทบจะไม่ได้ช่วยงานอะไรสมาคมเลยด้วย เพราะแค่กลุ่มผมเองก็แทบจะไม่มีเวลาให้แล้ว แต่ที่ผมเห็นก็คือ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆที่ผมรักรวมตัวกัน ซึ่งแต่ละท่านบอกตรงๆว่าไม่เดือดร้อนเลยอยู่ได้ด้วยตัวเองอยู่แล้ว แต่ก็ยังหาเรื่องเหนื่อยจัดตั้งสมาคม พยายามจะพัฒนาวงการแพะแกะบ้านเราให้ดีขึ้นเหมือนวงการอื่นๆเค้าบ้าง จนเพิ่งได้รับการจดทะเบียนเป็นสมาคมมาเมื่อตะกี้นี้เอง การดำเนินงานก็ยังไม่ราบรื่น ยังไม่เข็งแรงอย่างที่ทุกคนคาดหวังหรอก เพราะทีมงานแต่ละท่านก็มีงานมีหน้าที่ส่วนตัวกันไป นานๆว่างทีก็ได้ทำงานให้สมาคมที ทำแต่ละทีก็ต้องควักเนื้อตัวเองกันตลอด จนต้องลาออกไปก็หลายท่าน ผมว่าเดินไปได้บ้างอย่างช้าๆก็ยังดีกว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย กว่าจะเป็นสมาคมที่เราเห็นๆกันอยู่นี้ก็เอาเรื่องอยู่ ทีมงานแต่ละท่าน เสียเวลา เสียเงิน เสียพลังงานกันพอสมควรแล้ว ไม่อยากให้เค้าเสียกำลังใจกันอีก หรือหากมีใครคิดว่ามีความสามารถพอก็เข้ามาช่วยงานสมาคมได้เลย เพราะผมคิดว่าสมาคมคงมีฝ่ายตรวจสอบเยอะพอแล้ว

ส่วนพี่วสันแกก็อยู่ของแกแบบสบายๆอยู่แล้ว สาเหตุที่ได้มาเป็นนายกก็เพราะทุกๆคนขอให้ช่วยเป็น พี่แกก็เป็นให้ ดีแค่ไหนแล้ว เรื่องเงินเรื่องทองพี่แกก็ออกให้สมาคมก่อนตลอด ไอ้ที่จ่ายเองไปก็เยอะ มีการมีงานของสมาคมที่ไหนก็ไปแทบทุกงาน จากเหนือจดใต้ แล้วไหนจะเรื่องน้ำจิตน้ำใจก็มีให้สมาชิกตลอด เวลามีปัญหา เอาล่าสุด พี่น้องสมาชิกประสพอุบัติเหตุเสียชีวิตอยู่ต่างจังหวัดงี้ ก็เห็นมีแต่พี่วสันต์วิ่งวุ่่นไปจังหวัดโน้นจังหวัดนี้ เดินเรื่องพาร่างพี่น้องเรากลับบ้านที่ภูเก็ตงี้ กลับเพชรบูรณ์งี้ เรื่องดีๆผมไม่เห็นมีใครเอามาพูดมั่งเลยง่ะ แล้วแบบนี้ใครจะกล้าเป็นผู้เสียสละอีกล่ะน้อ

ส่วนเรื่องที่เสนอให้มีการเลือกนายกใหม่ ผมก็ไม่มีปัญหาน่ะ แต่คงต้องรอท่านที่มีความรู้ความสามารถมากกว่าแสดงตัวออกมาให้เลือก ซึ่งจนถึง ณ เวลานี้ผมก็ยังมองไม่เห็นว่าจะมีใครแบบนั้นมาให้ผมได้ตัดสินใจเลือกเลย เพราะถ้าเลือกใหม่แล้วมีแต่แบบแย่ๆมาให้เลือกก็อย่าเลือกให้เสียสุขภาพจิตเลย จิงป่ะ

สุดท้าย หากจะทุบบ้านหลังเก่าทิ้งเพื่อสร้างบ้านหลังใหม่ให้ที่ดีกว่าผมก็ยินดีน่ะ แต่อย่ามาทุบเพื่อความสะใจหรือความไร้สติแล้วเดินจากไปเฉยๆล่ะ  มันน่าเสียดาย

ท่าน Yotin คิดเห็นอย่างไรบ้างคับ

โดย: sakareeya    เวลา: 22-5-2013 02:00:08

ผมขออนุญาติแสดงความคิดเห็นในฐานะสมาชิดเล็กๆคนหนึ่งนะครับ...ผมคิดว่าคนทีสมควรเป็นผู้นำคือคนทีเสียสละและทำงานหนักเห็นแก่ส่วนรวมมากกว่าส่วนตนยุติธรรมมากทีสุดและมีสัจจะครับผม...และผมคิดว่าคนแบบนี้ถ้าจะหากันจริงๆอีกสัก 100 ปีก็ยังหาผู้นำแบบนี้ยากน่ะครับและหาไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง......ก็ดูการเมืองแหล่ะครับมีใครสักคนมั้ยตั้งแต่มีประเทศนี้ขึ้นมาส่วนตัวผมให้โอกาสครับและให้โอกาสเสมอไม่ว่าใคร...แตสิ่งสำคัญทุกคนต้องสามัคคีไม่หนี่ปัญหาต่อสู้รวมกันด้วยความอดทนและให้กำลังใจกันครับ..มีรัยก็ปะชุมเสนอข้อคิดเห็นสิ่งใดควรปรับปรุงแก้ไขซิครับ....ให้โอกาสครบวาระค่อยว่ากันดีมั้ยทุกท่าน........ผมชอบเว๊ปนี้เพราะให้ความรู้และความเคลื่อนไหว(กลัวพังครับ)
โดย: dejasaang    เวลา: 22-5-2013 03:02:14

จะมีงานแพะแห่งชาติครั้งที่10นี้ที่จังหวัดสระบุรีซึ้งเป็นเขตที่คุณเอกชัยเป็นประธานกรรมการบริหารเขต1ที่รับผิดชอบยังไม่ได้ทำงานก็ชิงลาออกซะเแล้วแล้วนี้หรือครับที่บอกกันว่ารักสมาคมฯแห่งนี้ทำไมเราไม่ช่วยกันทำให้มันดีขึ้นมาละครับอะไรทีไม่ดีมันช้าทำไมไม่ทักท้วงและคอยพูดคุยกันละครับมีแต่จะทำให้แตกแยกกัน พูดมากไปก็จะหาว่าแก้ตัวให้กันจะทิ้งท้ายกันใว้แค่นี้ละครับ
โดย: rom_dee    เวลา: 22-5-2013 06:38:59

ตอนที่๔ ธรรมะสอนใจของท่าน ว.วชิรเมธี

(เพียงอยากให้หยุดคิดว่าตัวเองเป็นแบบไหน)

ว่าด้วยคนโง่ คนฉลาด และคนเจ้าปํญญา

- ว่าด้วยการอยู่กับความทุกข์
คนโง่  มัวอดทนกับทุกข์ เมื่อทุกข์ใจก็ไม่กล้าตัดสินใจ จากสิ่งที่ทำให้ทุกข์ จึงต้องทนเจ็บใจตลอดไป สะบักสะบอม
คนฉลาด  มักหนีทุกข์ เมื่อทุกข์ใจก็กล้าตัดใจจากสิ่งที่ทำให้ทุกข์ จึงโล่งใจไปเรื่อยๆ ตราบที่ตัดได้และ ต้องเปลี่ยนแปลงร่ำไป
คนเจ้าปัญญา  ทำลายเงื่อนไขของทุกข์ ทำใจให้ไม่เจ็บในทุกข์ จึงไม่ต้องตัดต่อใจอีกต่อไป ใจจึงเป็น ปกติเย็นอยู่ อยู่กับทุกข์ได้โดยไม่ทุกข์

- ว่าด้วยความยิ่งใหญ่
คนโง่  เห็นว่าตนยิ่งใหญ่ จึงจมอยู่ในตัวตนอันกระจ้อยร่อย ท่ามกลางเอกภพอันไร้ขอบเขต
คนฉลาด  เห็นว่าธรรมชาติยิ่งใหญ่ หวาดกลัว และ เทิดทูนธรรมชาติ ส่วนใดที่ตนเข้าไม่ถึงจึงโยนไว้ในอุ้งหัตถ์ของภูติผีและพระเจ้า
คนเจ้าปัญญา   เห็นว่าความบริสุทธิ์ยิ่งใหญ่ เพราะทั้งตน ธรรมชาติ และวิญญาณทั้งหลาย ล้วนมีเป้าหมายสูงสุดที่ความบริสุทธิ์

โดย: rom_dee    เวลา: 22-5-2013 06:41:35

- ว่าด้วยปฎิสัมพันธ์
คนโง่  ชอบเอาเปรียบคนอื่น จึงได้ประโยชน์ตนสั้ ๆ แต่เสียคนรัก และความศรัทธา
คนฉลาด  ชอบยอมเสียเปรียบคนอื่น จึงได้คนรักและความศรัทธา แต่ขมขื่นในใจตน
คนเจ้าปัญญา  ชอบบริหารประโยชน์สุขทุกฝ่าย จึงเป็นสุขใจ ได้คนรัก ความศรัทธา และสถาปนาระบบ ประโยชน์อันยั่งยืน

- ว่าด้วยความผิด
คนโง่  เห็นแต่ความชั่วร้ายของคนอื่น และโยนความผิดให้ผู้อื่นอยู่เรื่อย เป็นการทำมิตรให้กลายเป็นศัตรู ชีวิตจึงอยู่ในท่ามกลางอันตราย
คนฉลาด  เห็นแม้ความชั่วร้ายในตนเอง จึงกล้ายอมรับความจริง และแก้ไขตัวทำให้ตนดีขึ้น ทำให้แม้ ศัตรูก็ยอมรับได้มากขึ้น ชีวิตจึงเจริญและผาสุกโดยลำดับ
คนเจ้าปัญญา  เห็นความชั่วร้ายสากล จึงเข้าใจ ทุกคนในทุกสถานการณ์ เห็นสัดส่วนการบริหารคนที่ เหมาะสม โดยไม่ทำร้ายคน แต่จะทำลายความชั่วสากลให้สิ้นไป จึงสนุกสนานในการบริหารเรื่อยไป

โดย: rom_dee    เวลา: 22-5-2013 06:42:06

- ว่าด้วยการปกครอง
คนโง่  คิดปกครองคนอื่น ขณะที่ตนก็คือคนๆหนึ่ง จึงไม่อาจปกครองใครได้แท้จริง การทรยศจึงเกิดขึ้นเนืองๆ
คนฉลาด  คิดประสานกิเลสและคุณธรรมของคน จึงลงตัวตราบที่กิเลสไม่กำเริบและคุณธรรมไม่เสื่อม เมื่อกิเลสกำเริบหรือคุณธรรมเสื่อมก็แตกร้าวเนือง ๆ
คนเจ้าปัญญา  คิดยกระดับปัญญาและความบริสุทธิ์ของคน เมื่อปัญญามากและความบริสุทธิ์ถึงที่สุด ทุกคน จะจัดตนเข้าฐานะหน้าที่อันเหมาะสมเอง จึงไม่ต้องพยายามปกครองกันอีก

- ว่าด้วยการบริหารสถานการณ์
คนโง่  ชอบเข้าสู่สถานการณ์ที่ควบคุมไม่ได้ เป็น ความเสี่ยงอย่างยิ่งของชีวิต ความสำเร็จจึงแขวนอยู่บนความประมาท
คนฉลาด  ชอบเข้าสู่เฉพาะสถานการณ์ที่ควบคุมได้ จึงมีสถานการณ์เพียงน้อยนิดที่เหมาะสม ชีวิตมีความ เสี่ยงต่ำ แต่สำเร็จเพียงเล็กน้อย
คนเจ้าปัญญา  บริหารความเสี่ยง ควบคุม ปรับ จุดหมุน กระจาย สลายทุกความเสี่ยง เมื่อเข้าสู่ สถานการณ์ใด ก็เหนี่ยงนำแล้วปล่อยวาง บริโภคคุณค่า แล้วคายกากภัยทิ้งจึงสำเร็จได้ง่ายแม้ในความยากอย่าง
โดย: rom_dee    เวลา: 22-5-2013 06:42:40

- ว่าด้วยความรักสัมพันธ์
คนโง่  ชอบขอความรักและความเห็นใจ แต่มักได้รับความสมเพชตอบแทนเป็นประจำ
คนฉลาด  ชอบให้ความรักความเข้าใจ และมักได้รับความหวังพึ่งพิงตอบเนือง ๆ
คนเจ้าปัญญา  ชอบให้ปัญญาที่จะให้ทุกคนรัก และเข้าใจตนเอง จึงได้รับความนับถือ และความมีบุญคุณตอบแทนเสมอ

- ว่าด้วยคนดีและคนชั่ว
คนโง่  เห็นคนดีว่าชั่ว เห็นคนชั่วว่าดี ชีวิตจึงประสบภัยใหญ่หลวง
คนฉลาด  เห็นคนดีว่าดี เห็นคนชั่วว่าชั่ว ชีวิตจึงต้องระมัดระวัง หลบหลีกเลือกเฟ้นเป็นพัลวัน
คนเจ้าปัญญา  เห็นคนดีว่าไม่ดีจริง เห็น คนชั่วว่าไม่ชั่วจริง จึงไม่ยกย่องผู้ใดและไม่เหยียบ ย่ำใคร แต่บริหารทุกคนไปสู่สภาวะที่ประเสริฐ กว่าที่เขาเป็นได้เสมอ

โดย: rom_dee    เวลา: 22-5-2013 06:44:12

- ว่าด้วยความทุกข์และความสุข
คนโง่  เห็นทุกข์เป็นสุข จึงรักษาทุกข์ไว้ด้วยสำคัญว่าเป็นสุข หรือน่าจะนำสุขมาให้ ยิ่งรักษาก็ยิ่งทุกข์ จึงระทมร่ำไป
คนฉลาด  เห็นทุกข์เป็นทุกข์ แล้วต่อสู้อยู่ในท่ามกลางความทุกข์ ยิ่งพยายามก็ยิ่งพบความไม่น่าพอใจจึงท้อแท้เรื่อยไป
คนเจ้าปัญญา  เห็นทุกข์โดยความเป็นของไร้สาระ จึงโยนทิ้งไปเสีย จนเป็นอิสระ โปร่งเบาสบายยิ่งนัก

- ว่าด้วยการปรนเปรอ
คนโง่  เอาแต่ใจตนเอง จึงได้รับความ สะใจเป็นผล และความรังเกียจเป็นรางวัล
คนฉลาด  เอาใจคนอื่น จึงได้รับ ความลำบากเป็นผล และความรักเป็นรางวัล
คนเจ้าปัญญา  ไม่เอาทั้งสองอย่าง แต่เอา สัจจะที่ก่อให้เกิดประโยชน์สุขทุกฝ่ายเป็นที่ตั้ง จึงได้รับคุณค่าเป็นผล และได้รับศรัทธาเป็นรางวัล

โดย: rom_dee    เวลา: 22-5-2013 06:44:47

- ว่าด้วยความบ้า
คนโง่  เมาคำพูด จึงประคองสติไม่อยู่ พลั้งพูดพล่อยบ่อยๆ สร้างกรรมและศัตรูมากมาย
คนฉลาด  บ้าความคิด เขม่าเต็มขมอง จึงเต็มไปด้วยจิตหลอน สร้างมายาหลอกตนและคนอื่นมากมาย
คนเจ้าปัญญา  บ้าความสงบ จึงพบสติ เต็มตื่น รู้อยู่เป็นหลักให้ตนและคนอื่นได้

- ว่าด้วยการบริหารสิ่งเร้า
คนโง่  มักไหลตามสิ่งเร้าที่เข้ามายั่วเย้า จึงแปรปรวนไปไม่รู้จบ
คนฉลาด  มักปฏิเสธสิ่งเร้าที่เข้ามายั่วเย้า จึงเป็นตัวของตัวเองอย่างมาก แต่คับแคบอย่างยิ่ง
คนเจ้าปัญญา  นิยมบริหารสิ่งเร้าที่เข้ามา ยั่วเย้า จึงสามารถกลั่นหาประโยชน์สูงสุดจากทุกสิ่งในทุกสถานการณ์

โดย: rom_dee    เวลา: 22-5-2013 06:46:00

- ว่าด้วยความจริงจัง
คนโง่  เห็นปรากฏการณ์ต่างๆ ในชีวิต เป็นเรื่องจริงจังจึงเครียดแทบบ้า
คนฉลาด  เห็นปรากฏการณ์ต่างๆ ในชีวิต เป็นเรื่องเล่นๆ จึงสนุกสนานไร้สาระ
คนเจ้าปัญญา  เห็นปรากฏการณ์ต่างๆ ในชีวิตเป็นตัวเร่งวิวัฒนาการ จึงรุ่งเรืองรวดเร็ว

- ว่าด้วยการขจัดความชั่วร้าย
คนโง่  ยอมทำชั่วหนึ่งเพื่อแก้ปัญหาหนึ่ง จึงได้รับแต่โทษทุกข์ฑัณท์ ทับถมทวีคูณ
คนฉลาด  ย่อมทำดีแม้หลายอย่าง เพื่อแก้ปัญหาหนึ่ง จึงได้รับความสุขสันต์ หลังเหน็ดเหนื่อยหนักหนา
คนเจ้าปัญญา  ย่อมทำบริสุทธิ์เพื่อหลุดจากสารพันปัญหา จึงได้รับความเบิกบานนิรันดร์

โดย: rom_dee    เวลา: 22-5-2013 06:47:26

แล้วคุณล่ะ อยากเป็นแบบไหน

โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 22-5-2013 06:53:40

สิ่งที่ทุกท่านพูดมา ตกลงท่านอยากได้นายกสมาคมฯที่ทำงานเพื่อสมาคมฯ หรือเป็นคนรวยที่มีน้ำใจ
            ท่านหนุ่มเลี้ยงแพะขายเนื้อหรือขายสายพันธุ์ครับ ราคาแพะเป็นไปตามกลไกตลาด พอเข้าใจครับ แต่ขายไม่ได้นี่ซิครับ เดือดร้อนมาก  
                      แล้วที่หลายท่านพูดมา คุณวสันต์ วโรกร  มีผลงานอะไรบ้าง ที่ทำประโยชน์ให้กับสมาชิกสมาคมฯ บ้าง ไม่มีใครกล้าพูดสักคน เบี่ยงเบนประเด็นกันไป คนเป็นผู้นำ ต้องกล้าที่จะพูดซิครับ
          ท่านก็เป็นแบบนี้ทุกครั้ง ตั้งแต่ที่อดีตสมาชิกที่ลาออกหลายท่านถาม ท่านก็ไม่ออกมาแสดงออกถึงภาวะผู้นำองค์กร ได้แต่โทษนั่นนี่ไปเรื่อย สมาชิกสมาคมฯเค้าอยากรู้ถึงผลงานของท่านที่จะทำให้เค้ารู้สึกว่า สามารถที่จะไว้วางใจให้ท่านบริหารงานต่อหรือไม่ ผมว่าท่านออกมาพูดในเรื่องนี้เถอะครับ สิ่งที่ผมถามท่านก็ไม่กล้าตอบ แล้วท่านคิดว่าสมาคมฯจะเป็นอย่างไร ในเมื่อท่านทำให้สมาชิกรู้สึกค้างคาใจ
           ประชุมใหญ่แต่ละครั้ง สมาชิกเข้าร่วมน้อยลงทุกครั้ง แล้วล่าสุดมีสมาชิกเข้าร่วมถึง 10 คนมั้ยครับ นอกจากท่านและพี่เดชา พี่ประเสริฐ หมอบอย พี่สมเกียรติ .... แล้วครั้งต่อไปก็เหลือแค่ตัวท่านเอง ประชุมกลับมาแต่ละครั้งได้ทำอะไรบ้างมั้ยครับ การทำงานของพวกท่านก็เป็นแบบนี้ แล้วก็ออกมาโวยวายว่า มันยิ่งใหญ่ซะเหลือเกิน ถ้ากลุ่มของท่านทำงานได้ไม่ดีพอ แล้วทำไมถึงไม่ลาออกให้สมาชิกได้มีโอกาสเลือกคนที่ตั้งใจทำงานเข้าไปบริหารบ้างล่ะครับ เสียสละได้มั้ย
            ส่วนที่ทำงานช้า ผมว่าท่านไม่ได้ตั้งใจทำซะมากกว่า
             ส่วนที่เชิญให้คนอื่นเข้ามาร่วมทำงานกับท่าน ก็ท่านทำงานอย่างนี้ แล้วใครจะกล้ามาทำงานร่วมกับท่านล่ะครับ ต่อหน้าท่านก็ชื่นชมลับหลังก็..... คนที่ท่านคุยด้วยคงทราบดีทุกคน ที่ผมกล้าออกมาวิจารณ์การทำงานของท่านเพราะผมทำงานร่วมกับท่านมา และ

ผลงานที่ผมทำในปีที่แล้ว คือ เรื่องวารสาร โครงสร้างการบริหารงานของสมาคมที่ผมคิดและทำให้ ประธานเขต ประธานจังหวัด  ถึงจัดพิมพ์เป็นรูปเล่ม ผมทำงานให้สมาคมฯมา เคยออกมาบอกมั้ยว่าทำไม่ได้ ไม่มีเวลา  เราอาสาเข้ามาทำงานเอง ถ้าทำไม่ได้ ก็ต้องให้คนอื่นเข้ามาทำดีกว่าครับ
หลังจากที่ผมออกมาวิจารณ์การทำงานของกลุ่มท่าน ดูเหมือนจะกระตุ้นให้ท่านตื่นตัวได้ หลายกระทู้ที่ผมอัพมาให้อ่าน คือ สิ่งที่ท่านทำให้ผมรู้สึกถึงคำหลอกลวง ไม่ว่าการรับซื้อแพะแกะทั้งปี คอกกลางของสมาคม โรคแท้งค์ติดต่อ ฯลฯ ไปหาอ่านดูกันนะครับ แล้วจะได้รู้ข้อมูลว่าอะไรเป็นอะไร
สิ่งที่ผมทำเพื่อสมาคมฯ โดยมาเรียกร้องให้ท่านลาออกเพื่อที่จะได้ให้โอกาสสมาชิกเลือกคนที่พร้อมทำงานเพื่อสมาคมฯจริงๆเข้ามาทำงาน ซึ่งถ้าเราศึกษาเรื่องระเบียบต่างๆให้ดี ก่อนออกมาพูดก็น่าจะดีจะได้ไม่สับสน นายกลาออก ก็จัดเลือกตั้ง มีผู้สมัครเข้ามา สมาชิกส่วนใหญ่ลงคะแนนให้ใคร คนนั้นทำหน้าที่บริหารงาน ซึ่งไม่น่าจะใช่ประเด็นที่ว่าบ้านนี้จะพัง ถ้าท่านคิดว่าผลงานท่านดีจริง ก็ลาออกซิครับ แต่ถ้าจะฝืนทน ก็คงไม่มีใครบังคับท่านได้ ความสง่างามอยู่ที่ท่านเลือก ในส่วนตัวผมคิดว่า ผมคงไม่ไว้วางใจท่านว่า ท่านจะทำงานเพื่อสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยอย่างจริงใจ ตลอดระยะเวลาที่ทำงานร่วมกับท่านมา ผมรู้ว่าท่านเป็นคนอย่างไรครับ
สุดท้ายก็อยู่ที่พี่น้องสมาชิกสมาคมฯที่จะตัดสินท่านเองครับ  สมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่คงอยากฟังคำชี้แจงของท่านในสิ่งที่ผมถาม ถ้าอยากเป็นนายกฯต้องกล้าที่จะออกมาตอบให้ตรงประเด็นนะครับ แต่เตือนนิดทุกคำพูดของท่าน ขอให้เป็นเรื่องจริงนะครับ เพราะเอกสารหลักฐานต่างๆ มันคงไม่สามารถหลอกลวงกันได้นาน และผมเตรียมไว้พร้อมที่จะชี้แจง ถ้าท่านออกมาโกหกอีก

โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 22-5-2013 07:36:47

ยกตัวอย่างนิด ถ้าคุณวสันต์ มีความตั้งใจที่จะทำงานเพื่อสมาคมฯจริงๆ ตอนที่ท่านเดินทางไปนำเข้าแพะแกะของท่าน ได้สอบถามความต้องการของสมาชิกสมาคมฯบ้างมัย ว่าถ้าสมาคมฯจะเป็นตัวแทนนำเข้าแพะแกะสายพันธุ์ดีให้กับสมาชิกไว้ปรับปรุงสายพันธุ์  โครงการนี้ใครเข้าร่วมโครงการบ้าง อย่างนี้ผมคงไม่กล้าออกมาวิจารณ์ท่านแน่ครับ ผมรู้ว่าท่านขายสายพันธุ์ แต่การเสียสละประโยชน์ส่วนตัวบ้าง เพื่อประโยชน์ส่วนรวม ผมว่าท่านคงไม่ได้รับผลกระทบเท่าไรนะครับ แต่ท่านเลือกที่จะไม่ทำ  สิ่งนี้ผมว่าท่านไม่มีความจริงใจที่จะทำเพื่อประโยชน์ของสมาคมฯ อย่างแท้จริง และผมขอถามเพื่อนๆว่าท่านคิดกันอย่างไร มันเป็นเรื่องยากที่สมาคมฯไม่สามารถทำได้ใช่มัยครับ เอาไปคิดกันดูครับ และผมก็ยังยืนยันว่าคุณวสันต์ ไม่เหมาะสมที่จะบริหารสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ต่อไปได้อีก ซึ่งผมคงทำหน้าที่ของสมาชิกสมาคมฯได้เพียงเท่านี้ ไม่สามารถเรียกร้องอะไรมากไปกว่าการพูดความจริงที่ทุกคนต้องรู้ ส่วนทิศทางคงเป็นหน้าที่ของเพื่อนๆทุกคนที่จะเป็นผู้กำหนด ว่าจะอดทนกันต่อไปหรือเลือกกันใหม่  อย่าเอาเรื่องอื่นมาเป็นประเด็นในการที่เราจะใช้สิทธิของตัวเองในการเลือกคนที่เข้ามาทำงาน
            งานแพะแห่งชาติ ลองไปสอบถามซิครับว่า กลุ่มใดเป็นคณะทำงาน ลุงเป้ง (ขออนุญาติเอ่ยนาม)ใช่หรือเปล่าครับ สมาคมฯรับรู้มาตั้งนานแล้วว่างานแพะแห่งชาติจัดที่ไหน แล้วทำไมถึงพึ่งจะออกมาตื่นตัวล่ะครับ พวกท่านก็เป็นอย่างนี้ เอาเรื่องนู้นนี้มาเป็นประเด็นเบี่ยงเบนกันไป  มีเวลาว่างก็รีบเคลียร์บัญชีรับ-จ่าย ของสมาคมฯ ให้ดีนะครับ จะได้ชี้แจงสมาชิกสมาคมฯได้ว่าเงินที่เค้าจ่ายให้นะ ท่านได้เอาไปทำคุณประโยชน์เพื่อส่วนรวมอะไรบ้าง และได้ทำถูกต้องแล้วหรือยัง เพราะที่ประชุมใหญ่ท่านก็ไม่มีเอกสารอะไรให้สมาชิกรับรู้ได้เลยนอกจากคำพูดของท่านๆ จริงใจ โปร่งใส ตรวจสอบได้ คือสิ่งที่พวกเราทุกคนอยากเห็นจากท่านๆทุกคน ด้วยความเคารพทุกๆท่าน เรามาทำงานเพื่อส่วนรวมต้องเข้าใจในจุดนี้ก่อน เพราะฉะนั้นถ้ามีคนสงสัยเรื่องใดเราต้องสามารถอธิบายได้ จริงมั้ยครับ ไม่ใช่จะมาโกรธเคืองกัน

โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 22-5-2013 08:44:53

เอาเป็นว่าผมดีใจที่กระทู้ของผมกระตุ้นเตือนจิตสำนึกในการทำงานเพื่อสมาคมฯของท่านทั้งหลาย ซึ่งหลังจากที่ผมแสดงออกไป ก็มีหลายสิ่งหลายอย่างเกิดขึ้น มากมาย คนเข้าเวปมากขึ้น คนทำงานก็ออกมาแถลงผลงานในกลุ่มในชมรมของตนเองมากมาย แม้จะเอาผลงานไปเผื่อแผ่สมาคมฯบ้างเล็กน้อยก็ตาม แต่ก็เป็นการดีที่ดีกว่านิ่งเฉยไม่ทำอะไรเสียเลย ก็ขอให้เป็นอย่างนี้ตลอดไปนานๆนะครับ อย่าได้คิดว่าทำไปงั้นๆ อย่างแต่ก่อนอีกนะครับ  ผมว่าทุกคนรู้อยู่แก่ใจ ว่าอะไรเป็นอะไร แต่ในเมื่อคนส่วนใหญ่ไม่กล้ายอมรับความจริงกัน แต่ก็คิดว่าคงไม่นานก็จะเกิดคนที่รู้สึกแบบผม อีกมากมาย แล้ววันนั้นเราคงไม่ต้องมานั่งอธิบายกันให้มากความครับ
            เมื่อเวลาผ่านไปก็มานั่งขำในความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของเราเอง อย่างที่ผมรู้สึกในตอนนี้ ว่าสิ่งที่สมาชิกสมาคมฯหลายท่าน ลาออกไปเพราะอะไร ก็ท่านเป็นของท่านอย่างนี้ ใครเค้าจะทำงานร่วมกับท่านได้ ตามสบายเลยครับ สมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย จะไปในทิศทางใดก็แล้วแต่ ในเมื่อสมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่ไม่ได้รับความเดือดร้อนใดๆ ผมพูดไปก็เท่านั้น ที่เหลือคงเป็นหน้าที่ของพวกเราที่จะตัดสินนะครับ

โดย: หนุ่มโคราช    เวลา: 22-5-2013 09:14:12

เอางี้แล้วกันคับป๋า สรุปง่ายๆชัดๆเลยว่า ป๋าเหลิม ยินดีเสียสละลงชิงตำแหน่งนายกสมาคมฯเพื่อบริหารงานให้ดีขึ้นกว่านี้ "ใช่หรือไม่" ผมจะได้ตัดสินใจถูกคับ
โดย: นายอวิรุทธ์    เวลา: 22-5-2013 09:38:11

ค่อย ค่อย คุยกันดีกว่าไม๊ครับท่านองค์กรถ้ามันเริ่มจากใหญ่ ใหญ่ มันก็ต้องมีปัญหาเป็นเรื่องธรรมดา ช่วยกันหาทางออกกันดีกว่าเพื่อจะได้บอบชำกันน้อยที่สุด ขนาดกลุ่มแพะหลาย หลายกลุ่มที่ผมตั้งมาแค่คนแค่ 10 คนมารวมกันยังมีปัญหาเลย แตนี่คือสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยมันกว้างมาก แล้วสมาชิกตั้ง 200 กว่าคน เฮ้อ
เอาใจช่วยทุกท่านครับใจเย็น เย็น เปิดอกคุยกันเลยครับผม

โดย: อัสวินฟาร์ม    เวลา: 22-5-2013 10:03:13

คำถามจากสมาชิกฯคนหนึ่งถึงนายกฯและคณะบริหารสมาคมฯ
1 เงินค่าโฆษณายังเก็บได้ไม่ครบจะทำกันอย่างไร?
2 บัญชีรายรับ-รายจ่ายของสมาคมฯขอให้แสดงออกมาเพื่อสมาชิกฯทราบ ตรวจสอบการใช้จ่ายและเรื่องการยื่นภาษีของสมาคมฯที่ยังไม่ได้ยื่นภาษี จะดำเนินการกันอย่างไร?
3 สมาชิกฯที่ชำระค่าบำรุงสมาคมฯณ.ปัจจุบันคงเหลือประมาณ20ท่าน สมาคมฯมีแผนงานดำเนินการอย่างไร?
4 สมาคมฯมีและแผนดำเนินการอย่างไร ที่จะชักชวนผู้ที่ยังไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกสมาคมฯเพื่อเพิ่มจำนวนสมาชิกสมาคมฯ
5 ขอให้แสดงผลงานของนายกฯและคณะ ตลอดระยะเวลาที่ดำรงตำแหน่งฯที่..เสร็จ...เป็นรูปธรรม สามารถจับต้องได้และเป็นประโยชน์เพื่อพี่น้องผู้เลี้ยงแพะ-แกะและสมาชิกฯ กรุนาแจงเป็น ข้อ ข้อ
6 สมาคมฯมีแผนงานที่จะดำเนินการที่เป็นประโยชน์เพื่อพี่น้องและสมาชิกฯ ระยะสั้น-ระยะยาวอย่างไร?
7 สมาคมฯมีแผนงานอย่างไร ในการที่จะชักชวน บุคคลที่มีความรู้ความสามารถมาเป็นคณะทำงาน เช่น แพะเนื้อ แพะนม การตลาด การดูแลเรื่องโรค
8 นายกฯ นำแพะ-แกะจากต่างประเทศเข้ามา จะมีส่วนหนึ่งส่วนใดบ้างที่จะเกี่ยวข้องหรือช่วยเหลือสมาชิกฯบ้าง
9 ถามหาผู้รับผิดชอบ เรื่องวารสารราย2เดือนและปฏิทินของสมาคมฯ แล้วชี้แจ้งรายละเอียดของปัญหาและความสูญเสียที่เกิดขึ้น เช่น ปฏิทินจัดพิมม์กี่เล่ม เสียเงินเท่าไร ส่งแล้วกี่เล่ม....หายกี่เล่ม...คงเหลือค้างอยู่ที่สมาคมฯกี่เล่ม(นี้ละความสูญเสีย)
ปล.เรื่องรายงานการประชุม-แจ้งบัญชีของสมาคมฯ11/5/56 ขอให้ลงในกระทู้บอร์ดของรายงานการประชุม เหมือนทุกครั้งที่ทำกันมาในอดีต
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 22-5-2013 10:51:46

โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 22-5-2013 10:56:29

ต้นฉบับโพสต์โดย หนุ่มโคราช เมื่อ 22-5-2013 09:14
เอางี้แล้วกันคับป๋า สรุปง่ายๆชัดๆเลยว่า ป๋าเหลิม ยิ ...

ผมขอความชอบธรรมให้สังคมครับ หลังจากที่คุณวสันต์ ลาออกแล้ว ผมคิดว่าสมาชิกที่มีความรู้ความสามารถที่ประสงค์จะเข้ามาทำงานให้กับสมาคมฯ มีมากมายครับ เพียงแต่เค้ายังไม่มีโอกาส  พวกเราขอโอกาสนั้นให้กับสมาคมฯได้มั้ยครับ อย่างที่บอกถ้ามีคนนิยมในผลงานของคุณวสันต์ ผมว่าคุณวสันต์คงได้กลับเข้ามาทำงานต่อ ได้โดยสง่างามมากขึ้น เพราะมาจากการเลือกตั้งของสมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่ คงไม่มีความแตกแยกแน่ๆครับ ถ้าเราเคารพระบอบประชาธิปไตยกันนะ และคงปฏิเสธไม่ได้นะครับว่าที่คุณวสันต์ เป็นนายกสมาคมฯเพราะอะไร  แต่ก็ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งของสมาชิกสมาคมฯ ถูกต้องมั้ยครับ
          ในเมื่อตอนนี้คุณวสันต์ วโรกร  ไม่สามารถบริหารงานของสมาคมฯได้เลย (ดูจากการเข้าประชุมใหญ่ของสมาคมฯมีสมาชิกฯ มีคนไม่ถึง 10 คน) เข้าประชุม น่าจะบอกได้แล้วนะครับ ว่าการทำงานของท่านล้มเหลว สมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่ถึงไม่เห็นคุณค่าในการเข้าร่วมประชุม จริงมั้ยครับท่านหนุ่มโคราช ซึ่งในส่วนตัว ท่านคงรู้แก่ใจดีนะครับ ว่าทำไมกลุ่มโคราชถึงคิดกับสมาคมฯอย่างไรบ้าง ถ้าเราเอาความจริงมาพูดกันนะ ในประเทศไทยมีกลุ่มผู้เลี้ยงแพะแกะ จำนวนมาก อะไรคือสาเหตุที่พวกเค้าไม่เข้ามาเป็นสมาชิกสมาคมฯ ท่านคิดว่าเพราะอะไรครับ แล้วทำไมเราถึงไม่เปิดโอกาสให้พวกเค้าเข้ามาทำงานให้กับสมาคมฯล่ะ ท่านเชื่อมั้ยว่าหลังจากที่คุณวสันต์ วโรกร เสียสละลาออก สิ่งดีงามในสังคมจะเข้ามาให้เราอีกมากมาย เพื่อนๆเราจะกลับมาครับ เพื่อช่วยกันทำงาน ไม่ใช่ผูกขาดแค่คนเพียงไม่กี่คน  กลุ่มต่างๆก็จะได้มีโอกาสเข้ามาทำงานเพื่อตอบสนองความต้องการของพี่น้องกันได้อย่างเต็มที่  ปัญหาที่เห็นตอนนี้คือ ความไม่เชื่อมั่นในตัวคุณวสันต์ วโรกร  เพราะที่ผ่านมาท่านหลอกพวกเราเอาไว้เยอะครับ ไม่มีความจริงใจในการทำงานเพื่อสมาคมฯอย่างแท้จริง ดูจากผลงานที่ท่านทำมา ท่านหนุ่มโคราช คงเข้าใจนะครับ ติดอยู่นิดที่ท่านไม่กล้าพูดความจริงในใจท่าน ผมเข้าใจทุกท่านนะครับ บางทีพูดไปก็ไม่ดี  
          ถ้านายก ลาออก แล้วเลือกตั้งกันใหม่ ท่านหนุ่มโคราช แสดงความคิดเห็นเช่นไรครับ อย่าไปถามว่าใครจะมาเป็นนายกคนต่อไป จะเป็นการไปดูถูกเพื่อนสมาชิกสมาคมฯ ของเรานะครับ แก้ที่ตัวปัญหากันดีกว่าครับ อย่าไปคิดที่ปลายเหตุ แล้วขอแสดงความยินดีกับ ใบทะเบียนแพะแกะ ด้วยครับ หนึ่งในผลงานของชมรมแพะแกะโคราชที่สำเร็จด้วยดี แต่โครงการจดทะเบียนพันธุประวัติของสมาคมฯ กลับเงียบไป ทั้งที่เริ่มมาตั้งนานแล้ว แต่ตามความรู้สึกผมแผ่นกระดาษของท่าน ดูศักดิ์สิทธิ์น่าเชื่อถือ แต่ไม่รู้ว่าของสมาคมฯ คนเห็นแล้วจะรู้สึกอย่างไร ก็ต้องติดตามกันไปครับ

โดย: yotin    เวลา: 22-5-2013 11:22:52

กระผมว่าที่พี่หนุ่มโคราชพูดก็มีเหตุผล  แต่บ้านภูแสงดาวกล่าวมาก็ไม่เห็นท่านนายกออกมาแจงให้ตรงและเต็มประเด็นสักที  กระผมสมาชิกผู้เป็นกลางยังรอคำชี้แจงท่านนายกวสันต์อยู่นะครับ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 22-5-2013 11:27:28

ใช้ใจของท่านไตร่ตรองนะครับ อย่าใช้แต่อารมณ์ที่จะเอาชนะกัน ทุกปัญหามีทางออก
          ฝากคุณวสันต์ นิดนะครับ มีข่าวว่าการที่ผมออกมาทำหน้าที่นี้ เพราะว่าไม่พอใจที่ท่านไม่ขายแพะแกะให้  อยากให้ท่านเข้าใจนะครับ ผมเข้าใจในตัวท่านดี ท่านก็เป็นแบบนี้กับทุกคนที่เห็นต่างจากท่าน ไม่ว่า พี่อำนาจ หมอรุ่ง เป้คิงทอง อาจารย์รม คุณศักดิ์ ฯลฯ ล้วนแต่โดนแบบนี้ทุกคน  แต่สำหรับผม ท่านคงลำบากนิดครับ เพราะผมร่วมงานกับท่านและสมาคมฯมา ผมเป็นคนอย่างไร ทุกคนน่าจะเข้าใจนะครับ ไม่งั้นคงไม่ขับรถวิ่งขึ้นลงโคราชวันละหลายเที่ยวหรอกนะครับ เพื่อไปจัดบูธให้กับสมาคมฯ แทนที่จะพาลูกไปเที่ยวงานวันเด็ก ซึ่งมีท่านในฐานะนายกสมาคมฯ กลับเอาแพะแกะ ของท่านไปประกวด แทนที่จะทำหน้าที่ของนายกสมาคมฯ ในการประชาสัมพันธ์ สมาคมฯให้เป็นที่รู้จัก กลับทิ้งภาระหน้าที่ของท่านที่สมควรทำให้กับครอบครัวผม  แล้วเหตุผลที่ท่านเอามากล่าวอ้างว่าผม ก็แล้วแต่เพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ จะใช้วิจารณญาณล่ะกันครับ  
            ผมว่านับวันความศรัทธาในตัวท่านเริ่มน้อยลงไปเรื่อยๆยิ่งพูดกันไปก็มีแต่เรื่องไร้สาระเข้ามาเบี่ยงเบนประเด็น ผมว่าท่านชี้แจงแก้ต่างในสิ่งที่ผมถามดีกว่า ถ้าท่านยังอยากที่จะเกาะเก้าอี้นายกสมาคมฯอยู่ ไม่มีใครทำอะไรท่านได้หรอกครับ พูดไปเถอะครับ หรือว่าท่านจะไม่แก้ต่างก็ไม่เป็นไรครับ ยังไงท่านก็ยังเป็นนายกสมาคมฯต่อไปได้อีกสักพัก แต่ก็แล้วแต่สมาชิกสมาคมฯที่เค้าทนท่านได้ แต่ก็ขอให้ออกมาบอกสมาชิกสมาคมฯให้ได้รับรู้กัน ว่าท่านจะเอายังไง การนิ่งเฉยมิใช่วิสัยของผู้นำองค์กรที่จะทำในเวทีสาธารณะ

โดย: ทิพวรรณฟาร์มแพะกำแพงเพชร(ครูเอ๋)    เวลา: 22-5-2013 12:59:04

สิ่งที่ผมเรียกร้องมานานแสนนาน...ก่อนที่จะมีสมาคมก่อนที่จะมีสมาชิกมากมายระดับนี้คือ
ผมอยากมีสมาคม

มีสหกรณ์ร้านค้าของเราเอง
มีตลาดกลาง
มีแผงขายผลิตภัณฑ์ของสมาชิกสมาคม
มีรถจับแพะประจำสมาคมฯ
และอะไรๆที่เป็นเส้นทางนำผลผลิตของกลุ่มสมาชิกออกจำหน่าย ตั้งแต่บ้านของสมาชิกไปส่งยังตลาดโดยไม่ต้องผ่านพ่อค้าอื่น หากสมาชิกต้องการ
นี่คืนฝันของผม ฝันมาก่อนที่จะมีสมาคม ก่อนที่จะได้รู้จักใครๆมากมายเช่นดั่งทุกวันนี้ เมื่อก่อนที่จะก่อตั้งสมาคม เราสร้างบ้านเล็กๆเล่นกันอยู่ในไทยฝีด เล่นกันไปหัวกันไปสนุกสนานมีความสุข และมีฝันเดียวกันคือมีสมาคมมีตลาดที่แน่นอนเป็นของพวกเราเอง

หากมีใครที่ทำฝันนี้ของพี่น้องทุกๆคนเป็นจริงอย่างโปร่งใสขึ้นมาได้ ผมว่าพี่น้องทุกคนแฮปปี้ และพร้อมจะยอมรับ สนับสนุนและทำตามเงื่อนไข แต่ก็ต้องมีกฎเหล็กร่างไว้เลยว่า หากกระทำผิด ฉ้อฉล คดในข้องอในกระดูกก็ส่งเข้าตาราง ลูกเดียวไม่มีอุทรณ์ เหมือนกรณีสหกรณ์แพะแกะนครสวรรค์ที่เคยมีมาก่อนในอดีต  ถึงเวลาหรือยังครับของ ผู้ที่จะดำรงตำแหน่ง "ท่านผู้นำ" ตัวจริง

โดย: อัสวินฟาร์ม    เวลา: 22-5-2013 13:01:16

ผมรอคำอธิบายและคำตอบอยู่น่ะคับ....ท่านนายกฯ (คงไม่ต้องรอเอาเข้าที่ประชุมเดือนพ.ย.)
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 22-5-2013 16:01:16

ขอหารือลับ!
โดย: หนุ่มโคราช    เวลา: 22-5-2013 16:24:16

ต้นฉบับโพสต์โดย บ้านภูแสงดาวฟาร์ม เมื่อ 22-5-2013 10:56
ผมขอความชอบธรรมให้สังคมครับ หลังจากที่คุณวสันต์ ลา ...

เป็นเพียงการแสดงความเห็นส่วนตัวของผม โปรดอย่าพาดพิงถึงกลุ่มโคราชครับ
โดย: kleone    เวลา: 22-5-2013 16:49:41

เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

จะหาคน มีดี โดยส่วนเดียว
อย่ามัวเที่ยว ค้นหา สหายเอ๋ย
เหมือนเที่ยวหา หนวดเต่า ตายเปล่าเลย
ฝึกให้เคย มองแต่ดี มีคุณจริง ฯ

พุทธทาสภิกขุ.
ผมเป็นสมาชิกใหม่ของสมาคม เพราะเห็นว่าการร่วมกลุ่มกันเป็นเรื่องที่ดี แต่เมื่อมีปัญหาก็น่าจะคุยกันนะครับ พ่อผมก็เป็นสมาชิกกลุ่มเลี้ยงแพะภาคใต้ พ่อเล่าให้ฟังว่าไปประชุมมา กลุ่มของพ่อเตรียมตัวเข้า AEC เพราะเมื่อเข้าAEC แล้วก็ต้องจัดส่งแพะให้ได้อย่างน้อยเดือนละ 1000 ส่งมาเลเชีย ในกลุ่มยังแนะนำให้พ่อปลูกหญ้าเนเปียร์ สิ่งคือสิ่งที่ผมเห็นในการรวมกลุ่ม
โดย: สามเหลี่ยมทองคำ    เวลา: 22-5-2013 17:35:10

ต้นฉบับโพสต์โดย ก้องภพฟาร์ม เมื่อ 21-5-2013 23:21
ลาออกจากการเป็นประธานเขต 1 ใช่มั๊ยครับ ผมสมาชิกเขต 1 ...

ท่านประเสริฐตั้งแต่ผมรับตำแหน่งประธานเขตสมาคมมอบหมายงานให้แต่งตั้งประธานจังหวัดแค่เรื่องเดียวซึ้งผมทำเสร็จไปนานแล้วและยังได้ตกลงแต่งตั้งคุณประเสร็ฐเป็นตัวแทนจังหวัดชัยนาทด้วย แล้วจะให้มีผลงานอะไรได้อีกในเมื่อนายกสมาคมไม่เคยสั่งงานอะไรเลย แล้วคุณก็ได้ร่วมงานตัวแทนจังหวัดกับผมยังมีหน้ามาว่าผมไม่มีผลงาน  คุณจะว่าใครจงเอาความจริงมาพูดแล้วมันจะได้ไม่เสียความเป็นคนดี  และถ้าเทียบกับผลงานการเก็บเงินของสมาคมฯที่คุณทำคุณยังไม่ไปเก็บเงินพวกของคุณจนความลับแตกโดนคุณเฉลิมเอามาเปิดเผยจนน่าอับอาย ถ้าผมมีความผิดอย่างคุณผมจะไม่ขอมายุ่งเกี่ยวกับวงการแพะแกะตลอดชีวิตเลย
โดย: สามเหลี่ยมทองคำ    เวลา: 22-5-2013 17:52:34

ต้นฉบับโพสต์โดย v.udomsub เมื่อ 21-5-2013 23:30
ผมทำงานช้าโดนกล่าวหาว่าเป็นคนเลว แล้วเป็นประธานเขต1 ...

คุณเป็นคนสั่งงานไม่สั่งงานลงมาจะโทษคนรับงานไปทำหรือโทษคนสั่งดีแค่เรื่องแบบนี้ยังไม่รู้ผิดถูกชั่วดียังมีหน้าจะเป็นนายกสมาคมฯ อายสมาชิกและคนอ่านจังเลยที่มีผู้นำองค์กรแบบทำผิดไปทวงบุญคุณไป
โดย: สามเหลี่ยมทองคำ    เวลา: 22-5-2013 18:43:53

ต้นฉบับโพสต์โดย dejasaang เมื่อ 22-5-2013 03:02
จะมีงานแพะแห่งชาติครั้งที่10นี้ที่จังหวัดสระบุรีซึ้ ...

ขอชี้แจ้งอีกรอบการที่ไม่ได้รับผิดชอบงานแพะแห่งชาติที่10 เพราะก่อนหน้าจะเปิดประชุม(11-5-56)ไม่เคยมีคำสั่งจากนายกฯหรือผู้ใดเลยให้ติดต่อร่วมงานครั้งนี้จนมาถึงวีนนี้มีแต่รวมหัวกันมอบหมายให้คนอื่นดำเนินการทับหน้าที่ผม โดยอ้างว่าผมไม่มาประชุมซึ่งผมไม่มีคนเลี้ยงแกะจึงไม่ได้เข้าประชุมซึ่งที่จริงมติที่ประชุมออกมาให้ทำงานก็โทรมาบอกก็ได้ง่ายมากๆทำไมไม่ทำหรืออยากขจัดผมให้ออกไปที่แสดงความคิดไม่คล้อยตาม เวลาทำงานเป็นปีๆผลงานแบบ=คุยไม่ออกเขาไม่เรียกว่าช้าเขาเรียกไม่เอาไหน เอาหัวสมองไปตอบคำถามที่คุณเฉลิมเพื่อนรักเก่าถามจะดีกว่า อย่าเบี่ยงประเด็นความผิดที่ทำไว้
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 22-5-2013 20:15:27

พอแล้วมั้งครับ เหตุผลมากเกินไปทำให้สำลักนะครับ เดี๋ยวก็เปื้อนกันหมด ผมจะพักการเปิดเวปสักเดือน

โดย: SIAMGOAT    เวลา: 22-5-2013 20:31:27

ผมว่าเรื่องผลงานสมาคมเนีย มันพอมีอยู่นะ คนที่ทำมาตั้งแต่ต้นช่วยชี้แจงหน่อยเถอะครับ ส่วนตัวผมแล้วถึงพึ่งเข้าสมาคมไม่นาน แต่ก็ติดตามผลงานมาตลอด แต่จะให้ผมมาอธิบายเดียวผมโดนด่าฟรีอีก 5555 นะถือว่าขอร้อง ในส่วนตัวแล้ว เคยทำกลุ่ม ชมรม เครื่อข่าย มาก็พอสมควร ผมก็รู้ว่ามันไม่ใช่เรื่องง่ายเลย ที่จะทำให้สำเร็จ บางครั้งต่อให้ทำเต็มที่ขนาดไหนก็มีทั้งคนชอบ และคนไม่ชอบมันเป็นเรื่องปกติ บางคนก็ติเพื่อก่อ บางคนก็ติเพื่อทำลาย มันเป็นหลักสากลที่มีอยู่ อย่างไรก็ตาม การพูดหรือทำอะไร ออกไปด้วยใจที่บริสุทธิ คนส่วนใหญ่จะเห็นครับ ไม่งั้นเขาจะรู้ได้อย่างไร ว่าในเมฆคลึ้มฝนมีพระอาทิตย์ซ้อนอยู่พร้อมที่จะฉายแสง......จบ
โดย: สามเหลี่ยมทองคำ    เวลา: 22-5-2013 20:55:57

ต้นฉบับโพสต์โดย SIAMGOAT เมื่อ 22-5-2013 20:31
ผมว่าเรื่องผลงานสมาคมเนีย มันพอมีอยู่นะ คนที่ทำมาตั ...

ผลงานของคุณที่ชมรมที่โคราชน่าชื่นใจแทนคนในชมรมแต่ถ้าอยากให้สมาชิกเก่าๆออกมาพูดคงไม่มีใครพูดได้ชัดแจ้งเท่านายกสมาคมฯและพวกผู้ร่วมก่อตั้งสมาคมที่ลาออกไปก่อตั้งชมรมกันครับ
โดย: SIAMGOAT    เวลา: 22-5-2013 21:17:45

ผมให้เวลา พี่วสันต์และทีมงานถึงพรุ่งนี้ตอน 19.00 น. ถ้ายังไม่มีใครอธิบายอะไร เดียวผมอธิบายในส่วนที่ผมรู้ให้ฟัง และผมจะขอรับผิดชอบในการโพสของผมแต่เพียงผู้เดียว ผมอาจจะไม่รู้ในลายระเอียดในหลายๆเรื่อง เพราะผมไม่ได้ร่วมทำด้วย แต่จะพูดเท่าที่ติดตามผลงานมา เพราะผมรู้สึกอึดอัดในหลายๆ เรือง แต่ทุกคนกลับนิ่งเฉย
โดย: อัสวินฟาร์ม    เวลา: 22-5-2013 22:53:27

ต้นฉบับโพสต์โดย SIAMGOAT เมื่อ 22-5-2013 21:17
ผมให้เวลา พี่วสันต์และทีมงานถึงพรุ่งนี้ตอน 19.00 น. ถ้า ...

เด็กคนนี้ช่างกล้า....ได้ใจผมไปเลยเต็มเต็ม น่าสนับสนุน เอ้า...ผู้ใหญ่ในสมาคมฯทำอะไรกันอยู่ อายเด็กมันบ้างมั้ยล่ะ
โดย: SIAMGOAT    เวลา: 22-5-2013 22:57:48

ผมว่าเรื่องบางเรื่องแต่ละคนมีเหตุผลส่วนตัวครับ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 23-5-2013 09:13:27

ด้วยความเคารพครับ เพื่อนๆสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ทุกท่าน
เรื่องการชี้แจงแก้ต่าง ขอให้เป็นหน้าที่ของ คุณวสันต์  วโรกร  นะครับเพราะผมตั้งกระทู้นี้มาเพื่อถามท่านโดยตรง  ซึ่งถ้าท่านอื่นออกมาตอบ ผมคิดว่าอาจจะส่งผลให้เกิดการแตกแยกกันไปมากกว่าเดิมครับ เพื่อเป็นการยุติเรื่องราวไม่ให้ลุกลามไปมากกว่านี้ ขอให้เป็นหน้าที่ที่คนเป็นนายกสมาคมฯ คุณวสันต์  วโรกร  นะครับ

โดย: v.udomsub    เวลา: 23-5-2013 09:31:51

จริงๆทุกคำถามผมก็อยากตอบให้หมดทุกคำถามนะ การติดตามข่าวสารของทางสมาคมบ้าง ซึ่งตอนนี้วารสารสมาคมเกิดการขัดข้องในการส่งเนื่องจากผู้ส่งนั้นมีปัญหาทางด้านงานประจำซึ่งในที่ประชุมที่ผ่านมาก็มีผู้รับหน้าที่นี้ไปช่วยแล้วลักษณะการทำงานทุกท่านก็เป็นเจ้าของกิจการกันทุกคนที่มาเลี้ยงแพะซึ่งบางสิ่งบางอย่างก็คงช่วยเหลือตัวเองกันได้โดยไม่เดือดร้อนทุกคนที่มาอาษาทำงานเค้าก็มาด้วยใจอาสาเขามาทำงานถ้าคนอาสาเข้ามาทำงานแล้วเกิดการผิดพาดล่าช้านั้นก็คำความผิดคงไม่น่าที่จะต้องมาด่ากันถึงขนาดนี้ สิ่งที่ผมไม่อยากตอบคือผมตอบแล้วไม่จบครับ ออกกันไปข้างๆคูๆแหนบแนมไปเรื่อย ผมบอกตรงๆว่าบ้างครั้งบางสิ่งบางอย่างมันก็ไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดเช่นจะให้สมาคมฯรับซื้อแพะสมาชิกทุกไซ้ทุกขนาด ผมถามจริงๆเถอะครับมันเป็นไปได้เหรอ บางท่านก็จะให้ทางผมไปจับแพะพม่าที่แม่สอดผมก็ไปนะไม่ใช่ไม่ไปในฐานที่ผมก็อยากรู้ด้วยผมก็ไปมา แล้วแพะตอนนี้ที่นำเข้ามาเค้าก็นำเข้าอย่างถูกกฎหมายด้วย เพราะอะไรเค้าถึงนำเข้าเพราะว่าเราไม่มีข้อมูลที่จะไปหักร้างกับผู้ที่ขอนำเข้ามาได้ซึ่งเราขาดความสามัคคี เรื่องบางเรื่องมันก็ต้องใช้เวลาเรื่องคอกกลางก็เหมือนกันหัวข้อก็บอกอยู่แล้วว่าทดลองเปิด แต่เราก็ได้ทำการซื้อจริงๆไปแล้วไม่ใช่ไม่ซื้อ พอแพะเดินดีราคาดีก็ไม่มีคนให้ความสนใจคอกกลางก็คงต้องหยุดลงและเรื่องนี้ก็ไม่ได้เอาเงินสมาคมมาใช้สักบาทเดียว อ้างว่าสมาคมไม่มีผลงานบ้างล่ะอย่างงั้นอย่างนี้ทั้งๆที่ตัวเองก็รู้ว่าสมาคมทำอะไรไปบ้าง เรื่องผมไปนำแพะ-แกะเข้ามาจากแอฟริกา120ตัวผมไป12วันแทนที่จะเดินสบายๆต้องหนีบป้ายไวนิลตราสมาคมไว้เอาไปบอกให้ต่างชาวซึ่งเป็นต้นสายพันธุ์ให้เค้ารู้ว่าประเทศก็มีสมาคมแพะนะ ถ้าคิดบวกแล้วไม่น่าเอาผมมาด่าหรอกครับหาว่าคนรวยรังแกคนจนบ้างผมคิดว่าในเมื่อเราไม่มีสายพันธุ์ดีๆจะใช้ปรับปรุงพันธุ์กันในประเทศซึ่งมันหลีกเลี่ยงไม่ได้หรอกที่จะต้องนำเข้าที่นี้คนนำเข้าคือผมมันผิดด้วยเหรอที่ผมมีเงิน6ล้านบาทไปซื้อแพะ-แกะมาปรับปรุงพันธุ์ในบ้านเราซึ่งเรื่องนี้กรรมการสมาคม(และผู้ใหญ่ในวงการแพะ-แกะ)ก็คุยกันและตั้งราคากันออกมาแล้วที่งานศพคุณวาสโดยผมไม่ได้คัดคานเรื่องราคาเลยด้วยซ้ำให้สิทธิ์การขายสายพันธุ์ให้กับสมาชิกฯก่อนเป็นอันดับแรกและลดราคาให้กับสมาชิกตามอายุการเป็นสมาชิก ซึ่งเรื่องนี้ผมก็ไม่อยากออกมาพูดมันเป็นเรื่องของผมที่มีต่อสมาชิก
สมาชิกใหม่บางท่านไม่ทราบการทำงานของสมาคมที่ผ่านมาผมขอลงให้ดูเป็นเรื่องๆไปตามที่อัสวินถามมาก็แล้วกันแต่ผมจะค่อยๆลงให้นะเพราะลงวันเดียวหมดคงไม่ไหวเพราะผลงานของสมาคมฯมีเยอะมากจริงๆแต่ขาดการประชาสัมพันธ์เท่านั้นเอง ขอลงตั้งแต่ปี2553น

โดย: v.udomsub    เวลา: 23-5-2013 09:49:26

เป็นการอบรมการทำอาหารสัตว์โดยใช้วัสดุท้องถิ่นที่สหกรณ์โคนมพัฒนา ลพบุรี ไปดูการผลิตอาหารจริงๆกันที่นั่นซึ่ง ดร.ดรุ สระงามและท่านประทานสหกรณ์ได้ให้ความเอื่อเฟื้อสถานที่และเป็นที่ปรึกษาสมาคมด้านอาหารสัตว์อีกด้วย สมาชิกสามารถรวมตัวกันแล้วตียี่ห้อสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยผลิตอาหารแพะ-แกะได้เลยโดยที่เราไม่ต้องซื้อเครื่องผลิตอาหารเลยไม่ต้องเสียเงินค่าเครื่องจักรเลยและอาหารก็ถูกกว่าท้องตลาดมาก สมาคมเราดำเนินการถึงขนาดนี้แล้วนะ

โดย: dejasaang    เวลา: 23-5-2013 10:17:03

สมาชิกสมาคมฯหรือสมาชิกเวปบอร์ดทุกท่านครับตอนนี้นายกฯก็เข้ามาชี้แจงในบางส่วนแล้วนะครับหวังว่าผู้เสพข้อมูลคงใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูลด้วยนะครับคิดว่าท่านคงจะปล่อยออกมาเรื่อยๆทุกคนก็มีงานประจำของตัวเองครับ จบ
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 23-5-2013 10:40:38

ผมจะเปลี่ยนอีกคน ตั้งใจจะไม่เปิดสักเดือน แต่อดไม่ได้ แต่เพียงจะขอร้องว่าทุกท่านเปิดใจให้กว้างครับ แสดงความเห็นแล้ว ทราบแล้ว ก็ขอให้ความเป็นเพื่อน เป็นพี่ เป็นน้องยังคงเหมือนเดิมนะครับ ขอยืมคำพูดนักการเมืองมาใช้นะครับ "อย่าเป็นศัตรูกันถาวร" เพราะเสียดายเวลาดีๆที่ได้รู้จักกันครับ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 23-5-2013 11:34:19

รบกวนคุณวสันต์ ตอบทีละประเด็นแก้ต่างเป็นเรื่องๆไป  ตามที่ผมถามท่านจะเหมาะสมกว่าครับ เพื่อสมาชิกสมาคมฯจะได้ไม่สับสนกว่าท่านชี้แจงในเรื่องใด จะได้ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ  และโปรดระมัดระวังคำพูดโอ้อวดของท่านด้วยครับ และขอร้องสมาชิกสมาคมฯทุกท่าน ที่ไม่ได้ชื่อวสันต์ วโรกร  ได้โปรดนั่งดูเฉยๆครับ เรื่องบางเรื่องจะได้ไม่เบี่ยงเบนกันไป พี่เดชา พี่สมเกียรติก็โตแล้วนะ ท่านพูดอะไรก็คิดสักนิด เดี๋ยวอีกหลายท่านก็มาต่ออีก สรุปก็ไม่ได้ฟังคุณวสันต์ ชี้แจงกันพอดี
โดย: อัสวินฟาร์ม    เวลา: 23-5-2013 19:33:35

คุณวสันต์ช่วยตอบคำถามที่ผมถามจากข้อที่1-ข้อที่9 กรุณาตอบเป็นข้อ ข้อ เพื่อดูรู้เรื่องและเข้าใจ...เพราะถ้าตอบลักษณะนี้ เหมือนขี่ม้าเลียบค่าย เอาแบบเนื้อๆๆไม่เอานํ้า....เพราะสมาชิกรอฟังอยู๋
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 23-5-2013 20:19:01

ผมพึ่งบอกพี่เดชากับพี่สมเกียรติไป พี่อัสวินก็ใจร้อนอีกคนแล้ว เดี๋ยวคุณวสันต์ ก็ชี้แจงไม่ถูกกันพอดี เดี๋ยวขอให้ท่านชี้แจงในเรื่องที่ผมไม่ไว้วางใจท่านก่อนนะครับ แล้วของพี่อัสวินในฐานะสมาชิกสมาคมฯที่สงสัยในการบริหารงานของท่านในฐานะนายกสมาคมฯ คุณวสันต์คงต้องชี้แจงต่อไปให้แน่ครับ อาสามาทำงานให้สมาคมฯแล้วนี่ครับ  จะไม่ชี้แจงในเรื่องที่สมาชิกฯสงสัยได้อย่างไร
โดย: yotin    เวลา: 23-5-2013 20:36:16

กระผมว่าประธานชมรมแพะแกะประจำจังหวัดน่าจะเชิญท่านมาเป็นประธานจังหวัดของสมาคมเราเนื่องจากมีข้อมูลเชิงลึกมากกว่า  ไม่ว่าจะเป็นจำนานฟาร์ม  ประชาการแพะแกะ  แล้วเราก็น่าจะได้ประธานที่ทำงานจริง ๆ ประธานจังหวัดแต่งตั้งประธานอำเภอที่ทำงานจริง  ให้ประธานอำเภอเลือกประธานตำบล  พอเราได้จำนวนประชากรแพะแกะที่แท้จริง  ก็มียอดแจ้งอธิปบดีกรมปศุสัตว์ได้แล้วว่าประชากรแพะแกะเรามีเพียงต่อการบริโภคภายในประเทศ(ถ้าถึง)  และก็หาตลาดมาเลและตลาดมุสลิมใหม่ ๆ  จะส่งออกแบบเป็นตัวเป็น  หรือทำโรงเชือดเพื่อการส่งออกแห่งประเทศไทย  กระผมได้ข้อมูลมาใหม่  ผมว่าประธานกลุ่มต่าง ๆ  เข้าถึงเกษตรกรได้มากกว่า  มีข้อมูลที่แน่นกว่า  ถ้ารอสมาชิกสมาคมส่งจำนวนแพะแกะคงอีกหลายร้อยปีกว่าจะได้ตัวเลขที่แท้จริง  กระผมเลี้ยงแพะแกะขุนลูกขาย  ก็เดือดร้อนอยู่เรื่องเดียว  ถ้ามีเลือกตั้งใหม่  ไม่ว่าจะได้นายกท่านเดิมหรือท่านใหม่กระผมขอให้ทำเรื่องนี้ครับผม  เทคะแนนให้หมดเลย  คุยกับเพื่อน ๆ ที่เลี้ยงแพะวัยใกล้ ๆ กันหลายคน  ส่วนใหญ่มีแนวคิดเดียวกันครับ  ปัญหาราคาแพะ  แพะพม่า  AEC  กระผมว่ามีความสัมพันธ์กัน  และเป็นปัญหาเร่งด่วน  ก่อนเปิด  AEC  ก่อนแพะพม่าเข้ามากกว่านี้  ก่อนราคาลงมากกว่านี้  สมาชิกผู้น้อยขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ  โปรดอภัย
โดย: yotin    เวลา: 23-5-2013 20:47:13

ขอมูลประชากรสัตว ป พ.ศ. 2550  ของจากศูนยสารสนเทศ
กรมปศุสัตว พบวา จํานวนประชากรแพะในประเทศไทยมีทั้งหมด
47,232  ตัว ใหผลบวกตอการทดสอบภูมิคุมกันตอโรคแทงติดตอ
โดยวิธี Rose  Bengal  จํานวน 2,960  ตัว (6.27%)  ในพื้นที่จังหวัด
เพชรบุรีมีผูเลี้ยงแพะทั้งหมด 212  ราย มีประชากรแพะ 8,528  ตัว
(รอยละ 25  ของจํานวนแพะในประเทศไทย)โดยมีการเลี้ยงเปน
จํานวนมากใน อําเภอชะอํา (เกษตรกร 70 ราย แพะ 3,801 ตัว) อําเภอ
แกงกระจาน (เกษตรกร 50  ราย แพะ 1,848  ตัว) และอําเภอทายาง
(เกษตรกร 33 ราย แพะ 1,400  ตัว) ตามลําดับ มีเกษตรกรที่ลี้ยงแกะ
เพียง 2 ราย (แกะ 15 ตัว) อยูในอําเภอชะอ
โดย: yotin    เวลา: 23-5-2013 20:50:59

กระทรวงเกษตรฯ หนุนสร้างเครือข่ายการผลิตและการตลาดแพะมากขึ้น หวังเพิ่มปริมาณความต้องการบริโภคทั้งภายในและต่างประเทศเพิ่ม

กระทรวงเกษตรฯ หนุนสร้างเครือข่ายการผลิตและการตลาดแพะมากขึ้น หวังเพิ่มปริมาณความต้องการบริโภคทั้งภายในและต่างประเทศเพิ่ม พร้อมจัดงานวันแพะแห่งชาติกระตุ้นให้เกษตรกรเกิดการตื่นตัวในการพัฒนาการเลี้ยงและปรับปรุงสายพันธุ์แพะอย่างยั่งยืน

นายอภิชาต จงสกุล เลขาธิการสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตร (สศก.) ในฐานะโฆษกกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เปิดเผยถึงสถานการณ์แพะของไทยในขณะนี้ว่า การเลี้ยงส่วนใหญ่มีในภาคใต้ โดยประชากรแพะปัจจุบันมีสัดส่วนที่เพิ่มขึ้น ประมาณ 3.8 แสนตัวทั่วประเทศ หรือเพิ่มขึ้นร้อยละ 15 เมื่อเทียบกับช่วงปีที่ผ่านมา ทั้งนี้เนื่องจากความต้องการในตลาดมีเพิ่มขึ้น โดยราคาที่ซื้อขายขณะนี้เฉลี่ยประมาณ 80-100 บาทต่อกิโลกรัม แต่ก็ยังมีไม่เพียงพอต่อความต้อการ ล่าสุดกรมปศุสัตว์ได้จัดสร้างเครือข่ายการผลิตและการตลาดแพะขึ้น เพื่อกระตุ้นให้มีการผลิตแพะเพื่อจำหน่ายในตลาดมากขึ้น เพราะปัจจุบันไทยไม่ได้มีการส่งเนื้อแพะเพื่อจำหน่ายในต่างประเทศเนื่องจากความต้องการในประเทศยังมีปริมาณมาก
อย่างไรก็ตามในอนาคตคาดว่า จะสนับสนุนให้มีการผลิตเพื่อการส่งออก เนื่องจากปัจจุบัน ตลาดโลกในโลกมุสลิมมีความต้องการอีกมาก ในขณะที่ไทยมีการส่งออกผลิตภัณฑ์อาหารฮาลาลค่อนข้างน้อย คิดเป็นร้อยละ 0.25 ของมูลค่าการจำหน่ายผลิตภัณฑ์ฮาลาลของโลก โดยมีประเทศนำเข้าที่สำคัญ อาทิ สหรัฐอเมริกา จีนและประเทศตะวันออกกลาง ส่วนประเทศคู่แข่งที่สำคัญได้แก่ ออสเตรเลียและมาเลเซีย ดังนั้นกระทรวงเกษตรฯ จะเร่งให้การพัฒนาในด้านการผลิตและการตลาดให้มากขึ้น

"ขณะนี้เกษตรกรที่เลี้ยงแพะไม่ได้จำกัดอยู่แค่เพียงภาคใต้เท่านั้น เกษตรกรเริ่มหันมาสนใจเลี้ยงแพะในเชิงพาณิชย์มากขึ้น โดยเฉพาะในพื้นที่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคเหนือ และภาคกลาง ในขณะที่ภาคใต้ส่วนใหญ่จะเลี้ยงแพะพื้นบ้านแบบหลังบ้าน เพื่อจำหน่ายในท้องถิ่นและประกอบพิธีทางศาสนาเท่านั้นทำให้มีอัตราการเติบโตช้า" นายอภิชาตกล่าว

โดย: v.udomsub    เวลา: 23-5-2013 20:53:42

ทนดูผลงานของสมาคมกันไปก่อนนะการตอบไม่ใช่ปัญหาเป็นข้อๆแบบที่ถามมาน่ะดีแล้วตอบง่ายแต่ขอให้ดูผลงานของสมาคมตามที่ท่านๆร้องขอกันมาก่อนนะเพราะว่าบางรูปมันก็มีคำตอบอยู่ด้วย และอีกอย่างสมาชิกใหม่จะได้รับทราบกันบ้างว่าสมาคมฯได้ทำอะไรไปบ้างนะ ขอให้ทนดูนิดหนึง ผมพูดความจริงเสมอแต่บางครั้งก็ไม่อยากพูดมาก ผมนั่นมาจากการเลือกตั้งไม่ได้มาจากการแต่งตั้งแบบที่คุณๆๆๆคิดกัน
เพราะฉนั้นผมถึงอยากให้ดูผลงานของสมาคมก่อนนะครับ สมาชิกที่มาที่หลัง หลังจากที่ผมและท่านอื่นๆนั้นได้เหน็ดเหนื่อยยากลำบากก่อตั้งสมาคมกันขึ้นมาได้รับทราบและรู้เห็นการดำเนินงานของสมาคมบ้างนะครับ
เป็นการอบรมการทำอาหารสัตว์โดยใช้วัสดุท้องถิ่นครั้งที่2 ณ.ที่ลักขณาฟาร์ม จังหวัดฉะเชิงเทรา

โดย: v.udomsub    เวลา: 23-5-2013 21:24:35

การอบรมการทำอาหารสัตว์โดยใช้วัสดุท้องถิ่น ณ.ที่ทิพวรรณฟาร์ม(บ้านครูเอ๋)จ.กำแพงเพชร

โดย: wtฟา์ร์ม    เวลา: 23-5-2013 22:19:39

เหตุอะไรเกิดขึ้นกันครับ
โดย: park    เวลา: 23-5-2013 23:18:50

ผมเป็นคนนึงที่คอยติดตามเรื่องของสมาคมนะครับ คืออยากบอกความรู้สึกนะครับว่าเท่าที่อ่านมาผมมองว่าทุกคนหวังกับสมาคมตั้งความหวังกันว่าจะต้องให้สมาคมทำหยั่งงู้นอย่างงี้โดยถ้าทุกคนกลับมามองที่ตัวเองก่อนแล้วพัฒนา พูดตรงๆคนเลี้ยงแพะแกะ ในประเทศมีมากครับ แต่จะหวังให้สมาคมต้องทำนู่นทำนี่ได้ เรื่องนำแพะแกะนำเข้าก้อต้องเอามาโจมตี ผมมองว่ามันไม่ใช่ครับ ทุกวันนี้คนเลี้ยงแพะแกะมีหลายระดับครับต้องยอมรับกันตรงๆ ตอนนี้ผมเลี้ยงแบบพันทางแต่ก้ออยากได้ลูกน้องมาเป็นสมบัติบ้างซึ้งเป็นสิ่งที่ยอมรับ ราคาแพะแกะมันจะเป็นไปตามกลไกของตลาดครับเพราะทุกคนต่างซื้อต่างขายกันเองต้องยอมรับครับใครร้อนราคาถูกก้อขายส่วนแพะแกะพม่าเป็นผมก้อไม่กังวลครับเพราะเราอย่ามองคนอื่นต้องมองตัวเองก่อนครับพูดง่ายๆคือแพะพม่ามันก้อกินหญ้าครับบ้านเราก้อฟรีบ้านเค้าก้อฟรี พูดกลางๆครับผมว่าสมาคมจิงๆแล้วเราสามารถให้ความรู้อบรม แต่กำหนดราคาไรลำบากครับพูดง่ายๆคือการกำหนดราคาได้ต้องเป็นพวกยักษ์ใหญ่ครับอย่างเช่นพวกหมูไก่อาหารแปรรูปพูดตรงๆครับแพะแกะมันกินหญ้าเป็นหลักเค้าไม่แข่งกับพวกคุณหรอกครับเค้าจะไปทำไรที่มันกำหนดราคาได้ตั้งแต่อาหารสัตย์ครับ สรุปตามความเห็นของผมคือผมมองว่า1นายกก็เลี้ยงแพะแกะเหมือนสมาชิกช่องทางทำเงินเหมือนกันมันเลยกลายเป็นไปกระทบใครป่ะครับ2เกษตรกรเองต่างหากที่ไม่อยากรวมกลุ่มให้ใหญ่เท่าที่ผมเห็นมีแต่ชนกลุ่มน้อยคุยกันในกลุ่ม ปล คนที่อยู่ส่วนกลางผมเป็นกำลังใจให้ครับทำหน้าที่ให้ดีทีสุดทุกๆคนจะรอดูครับว่าผลงานท่านจะเป็นยังไงกันบ้างฝากอีกนิดครับสามัคคีคือพลังครับ พวกคุณได้นายกใหม่ขึ้นมาแต่ไม่สามัคคีกันอีกราคามันจะขึ้นม่ะครับ
โดย: park    เวลา: 24-5-2013 00:45:13

ต้นฉบับโพสต์โดย park เมื่อ 23-5-2013 23:18
ผมเป็นคนนึงที่คอยติดตามเรื่องของสมาคมนะครับ คืออยา ...

ผมก้อแค่พูดตามหลักธรรมชาติครับ
โดย: หรั่ง    เวลา: 24-5-2013 19:32:39

ต้นฉบับโพสต์โดย park เมื่อ 23-5-2013 23:18
ผมเป็นคนนึงที่คอยติดตามเรื่องของสมาคมนะครับ คืออยา ...

ผมคนนอกสมาคม แต่ก้ติดตามมาอยู่อะครับ มันยากมากครับเรื่องกำหนดราคาหนับหนุนครับ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 25-5-2013 11:28:06

เรียน เพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯและผู้สนใจทุกท่าน ผมอยากให้ศึกษาข้อมูลในกระทู้ต่างๆให้ดีก่อนนะครับ
1. เรื่องสมาคมฯทดลองเปิดคอกกลางรับซื้อแพะแกะจากสมาชิกฯ
2. การจัดเก็บค่าบำรุงรายปี 2555
            เพื่อเป็นข้อมูลพื้นฐานในการติดตามเรื่องราว ส่วนเรื่องแพะแกะที่คุณวสันต์ นำเข้ามาไม่มีใครเค้าไปว่าท่านหรอกครับ  เพราะท่านอื่นๆ เช่น รักษ์ฟาร์ม ลุงบุญยง หรือคนอื่นที่นำแพะแกะเข้ามาเลี้ยงเพื่อขายสายพันธุ์ กันทั้งนั้นมันเป็นอาชีพของแต่ละคนที่ทำ ซึ่งทุกคนที่นำเข้ามาก็มีจุดประสงค์เดียวกัน คือเพื่อพัฒนาสายพันธุ์แพะแกะในบ้านเราให้ดีขึ้น โดยขายลูกแพะแกะให้กับผู้สนใจที่นำไปเเลี้ยง ซึ่งก็ต้องมีกำไรบ้างเล็กน้อยเพื่อเลี้ยงดูครอบครัว จริงมั้ยครับ ซึ่งมันก็เป็นเรื่องส่วนตัวของท่าน ท่านมีเงินนี่ครับ อันนี้ผมไม่ก้าวล่วงท่านหรอกครับ
         แต่ที่ผมคิดคือ ถ้าผมเป็นนายกสมาคมฯ และเห็นแก่ประโยชน์ของสมาคมฯ ในเมื่อผมจะนำเข้าแพะแกะเข้ามาเลี้ยงในฟาร์มตัวเองแล้ว  ผมคงต้องถามเพื่อนสมาชิกสมาคมฯว่าท่านใดสนใจที่จะซื้อบ้าง จะได้นำเข้ามาพร้อมกันเลย สมาชิกสมาคมฯก็จะได้แพะแกะสายพันธุ์ดีเข้ามาใช้ปรับปรุงพันธุ์กันได้เลย ไม่ต้องรอรุ่นลูก รุ่นหลาน ซึ่งราคาคงถูกกว่าอย่างแน่นอน
          ถ้าเราเห็นแก่ประโยชน์ของสมาคมฯอย่างจริงใจ อีกอย่างผมว่า มันคงมีผลกระทบต่ออาชีพของท่านเพียงเล็กน้อย แต่มันคงเป็นไปไม่ได้ เพราะผมไม่ใช่นายกสมาคมฯ นี่นา .... อีกอย่างมันคงทำยากด้วย
         เป็นความคิดส่วนตัว อาจจะมองโลกแง่ดีไป แต่ยังไง คุณวสันต์  วโรกร ช่วยชี้แจงที่ผมถามท่านด้วย  เพราะคิดว่าสมาชิกสมาคมฯอีกหลายท่านน่าจะมีคำถามที่ต้องถามท่านเช่นกัน  เพื่อเป็นไปตามระบอบประชาธิปไตย  ช่วยชี้แจงให้เสร็จสิ้นโดยร็ว สมาคมฯจะได้ไม่บอบช้ำไปกว่านี้  เพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ เค้าอยากฟังท่านตอบคำถามมากกว่าครับ

โดย: yotin    เวลา: 25-5-2013 11:56:35

1 ทำมัยหวังให้สมาคมทำอย่างงู้นอย่างงี้    กระผมว่าเรารวมกลุ่มต้องการประโยชน์จากการรวมกลุ่มครับ  อย่างนั้นจะรวมกันทำมัย
2 คนเลี้ยงแพะในประเทศมีมากครับ  อันนี้กระผมว่าดีนะครับ  เมื่อมีมากเราก็ให้สมาคมเอาข้อมูลไปคุยกับอธิบดีกรมปศุสัตว์ว่าแพะแกะไทยพอต่อการบริโภคภายในแล้ว  มิต้องนำเข้า  และก็จะได้เตรียมผลักดันเรื่องการส่องออกมากขึ้น
3  แพะพม่ากับไทยกินหญ้าเหมือนกัน  ครับเรื่องจริง  ต่างกันที่ว่า  พม่าค่าแรงถูก  ไม่มีงานทำ  ว่าง  ก็เลี้ยงแพะ  ต้นทุนที่แตกต่างจาก  ค่าแรงขั้นต่ำไทย 300
4  แพะแกะนำเข้า  กระผมว่าดีมาก ๆ เลยครับ  เป็นการยกระดับเลือด  พัฒนาสายพันธุ์แพะแกะไทย  แต่การพัฒนาแต่สายพันธุ์มิได้เหลียวแลแพะขุน  ซึ่งเป็นการเลี้ยงส่วนใหญ่ในไทย   ก็คงเดือดร้อนกันทั่ว  แพะแกะสุดท้ายต้องเชือดกิน
5  เรื่องความสามัคคีกระผมเห็นด้วยครับ  ผมมีความเห็นต่าง  แต่ก็ยังเห็นความสามัคคีเป็นสำคัญ
6  ได้นายกใหม่ขึ้นมา  ราคาขึ้นแน่เลยถ้า  ผลักดันเรื่องราคาแพะขุน  ปิดกั้นแพะพม่า  ผลักดันการส่งออกไปประเทศมุสลิมที่นำเข้าจากประเทศสวิสหรือฝรั่งเมืองหนาวที่เลี้ยงอยู่ที่ราคาน่าจะแพงกว่าเรามากมาย  (นายกใหม่อาจเป็นท่านวสันต์สมัย 2   หรือท่านอื่น ๆ หาได้สำคัญ  ไม่  ครัยก็ได้ทำเรื่องนี้  ต้องครองเก้าอี้นายกได้ยาวนาน)
กระผมมิได้เข้าข้างท่านวสันต์หรือบ้านภูแสงดาว  แต่กระผมว่ากระทู้นี้เกิดขึ้นมาน่าจะทำให้คณะกรรมการชุดเดิมได้มีแนวทางการทำงานที่ตรงประเด็นมากขึ้น  หรือถ้าได้คณะกรรมการชุดใหม่ก็จะได้แนวทางการทำงานเพื่อคนส่วนใหญ่
โดย: park    เวลา: 25-5-2013 12:20:25

ผมอยากบอกว่าพวกเราในสมาคมต้องรวมตัวกันครับแล้วไปประท้วงกับรัฐบาลกันเลยครับว่านโยบายรัฐบาลที่ยอมให้ต่างชาติมาเปิดการค้าเสรีกับเราไม่ใช่แค่แพะแกะครับรวมถึงสินค้าการเกษตรต่างๆด้วยครับทั้งข้าวโพดผักต่างๆไม่ว่าจะมีการนำเข้าจากที่ใดก้อตามครับชายแดนไม่ได้นำเข้าแต่แพะแกะครับวัวควายยังเยอะกว่าแพะแกะอีกครับนี่คือสิ่งที่เป็นจริงในปัจจุบันครับว่าผู้ใหญ่บ้านเราไม่ปกป้องผลประโยชน์ของคนในชาติเป็นหลักครับ
โดย: park    เวลา: 25-5-2013 12:23:13

พูดง่ายๆครับว่าเอานโยบายประเทศไปแลกกับผลประโยชน์ส่วนตัวกันหมดครับ ถ้าพวกเราไม่รวมตัวกันมัวแต่โทษนู้นนี่นั้นสุดท้ายเกษตรกรรายย่อยไม่ใช่หรอครับที่จะปรับตัวไม่ได้
โดย: อัสวินฟาร์ม    เวลา: 25-5-2013 13:27:12

ผมว่าคุณวสันต์
.....รีบตอบคำถาม......ที่สมาชิกฯ....คับข้องใจ.....ให้ เสร็จ เสร็จ เร็วไว ผมไม่รู้ว่าคุณวสันต์ กำลังเล่นเกมส์อะไรอยู่ จะตอบคำถามก็ตอบให้มันเสร็จไปเลยทีเดี่ยวไม่ได้หรือ นี่จะปล่อยให้ลากยาว ไปถึงไหน....ไม่เข้าใจ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 25-5-2013 15:25:40

แค่คำพูดที่ว่า  สมาชิกสมาคมฯ มีแต่พวกชอบขอ ขอให้ทำนั่น ทำโนั่น ทำนี่ .....
เค้าว่าใคร..... ? ครับ

ท่านเป็นสมาชิกสมาคมฯ หรือเปล่า.......

(เคยเก็บไปคิดกันบ้างมั้ย)

โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 25-5-2013 15:36:15

แล้วเรื่องรับรองสายพันธุ์  ใครขอให้ทำครับท่าน เสียเงินค่าเบอร์หู  ตอนแรกขอให้กรรมการที่ไปประเมินช่วยจ่ายไปก่อน แล้วผมไม่เห็นด้วย แทนที่จะหยุด ยังเอาเงินตัวเองสำรองจ่ายไปก่อนอีก ดูรีบร้อนจังเลยครับ ผมอยากรู้จังว่าเรื่องราคาแพะตกต่ำ หรือที่เร่งด่วนน่าทำ ท่านกลับไม่สนใจ แล้วรับรองสายพันธุ์ นี่มันเร่งด่วนขนาดรอไม่ได้เลย  สรุปแล้วโครงการนี้ใครขอมาครับท่าน  เอาซะอีกหัวข้อเลยดีมั้ย
โดย: park    เวลา: 25-5-2013 15:47:57

ผมต้องขอโทษจริงๆครับท่านที่มาให้ข้อเสนอทั้งที่ลืมไปว่ายังไม่ได้สมัครสมาชิกครับ แต่ก้ออยากเป็นส่วนหนึ่งนะครับที่จะช่วยพัฒนาให้ทุกๆคนมีความเห็นที่ตรงกันครับ ไงผมขอไปสมัครสมาชิกก่อนครับ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 25-5-2013 17:59:05

ต้นฉบับโพสต์โดย park เมื่อ 25-5-2013 15:47
ผมต้องขอโทษจริงๆครับท่านที่มาให้ข้อเสนอทั้งที่ลืมไ ...

เรื่องสมัครสมาชิกสมาคมฯ เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่คิดสักนิดท่านสมัครไปเพื่ออะไร  ท่านเสียเงินค่าสมัครสมาชิก (กรณีเข้าใหม่)
ค่าแรกเข้า  100 บาท
ค่าบำรุงรายปี 300 บาท
รวมเป็น 400 บาท ท่านได้ชื่อว่าเป็นสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย  คนหนึ่ง จริงมั้ยครับ
ท่านลองคิดซิครับ  สมาชิกเก่าที่ไม่จ่ายค่าบำรุงรายปี 300  บาท เช่นเดียวกับท่านและเค้ายังมีสิทธิทุกอย่างได้ชื่อว่าเป็นสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยเหมือนท่านทุกประการ
ท่านคิดอย่างไรในเรื่องนี้  ?  โดยที่ผู้บริหารสมาคมฯกลับไม่มีแนวทางในการแก้ไข เรื่องนี้ผ่านมา 1 ปีแล้ว ยังเงียบเหมือนเดิม ท่านคิดว่าการบริหารงานแบบนี้ล้มเหลวมั้ยครับ ลองเข้าไปอ่านในกระทู้ การจัดเก็บค่าบำรุงรายปี 2555 แล้วท่านจะเข้าใจว่าอะไรเป็นอะไรครับ

โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 25-5-2013 18:29:32

เรียนเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ ทุกท่าน
หลังจากที่ผมตั้งกระทู้นี้ถาม คุณวสันต์  วโรกร  ก็มีการปล่อยข่าวว่าผมอยากล้มสมาคมฯ บ้างล่ะ ไม่รักสมาคมฯบ้างล่ะ อยากเป็นนายกสมาคมฯ ว่ากันไป ทั้งเรื่องอยากซื้อแพะคุณวสันต์ วโรกร ท่านไม่ขายให้เลยโกรธ เลยพาลมาใส่ร้ายท่าน  เบี่ยงเบนประเด็นกันไปเรื่อย
            ผมพูดตรงนี้เลย ที่ออกมาทำหน้าที่สมาชิกสมาคมฯ เรียกร้องผลประโยชน์ที่สมาคมฯควรได้รับ (ค่าบำรุงรายปี , ค่าสนับสนุนเวปไซด์)  และการบริหารงานของท่านที่ผมดูแล้ว ว่าไร้แนวทาง ทั้งยังไม่สามารถเรียกศรัทธาจากเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ ให้เข้ามาช่วยงานได้เลย คนที่เข้ามาเสนอตัวทำงานสักพักก็ทนท่านไม่ได้ ต้องถอยออกไป งานที่ช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกได้ท่านก็ไม่ทำ  คณะกรรมการบริหารงานก็มีแค่ 3 ท่าน
นายกสมาคมฯ 1 ท่าน คือคุณวสันต์  วโรกร
เหรัญญิก 1 ท่าน คือคุณประเสริฐ  กองคูณ
นายทะเบียน 1 ท่าน คือคุณเดชา  สังข์แก้ว
          แล้วเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ คิดซิครับว่าทำไมในเมื่อสมาคมฯมี สมาชิกสมาคมฯ 260 กว่าท่าน  แล้วทำไมเค้าถึงไม่เข้ามาช่วยงาน แล้วเราจะปล่อยให้ท่านบริหารงานกันไปแบบนี้ใช่มั้ยครับ ผมทนดูไม่ได้ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่องของผมเลย แต่ด้วยความที่ผมคิดแล้วว่า ถ้าผมไม่ยุ่งคงไม่มีใครกล้าออกมาทำในเรื่องนี้ให้แน่ๆ ผมยอมให้คนส่วนนึง เกลียดผมเพื่อให้สมาคมฯไปต่อ ดีกว่าครับ  
            ถ้าคุณวสันต์  วโรกร ลาออก เพื่อเปิดโอกาสให้คนที่มีความรู้ความสามารถจริงๆเข้ามาทำงานบ้าง ท่านจะเสียสละได้มั้ยครับ หรือว่าจะตะแบงกันไปแบบนี้ แล้วสมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่เห็นชอบด้วย ก็เอาครับ
โดย: สามเหลี่ยมทองคำ    เวลา: 25-5-2013 19:47:29

ขอขอบคุณท่านเฉลิมแทนเกษตกรทุกท่าน ที่กล้าเอาปัญหาและความไม่โปร่งใสของสมาคมฯมาเปิดโปง แล้วพวกเราจะปล่อยให้เขาทำความดีอย่างโดดเดี่ยวได้อย่างไร ผมขอเชิญทุกท่านช่วยกันแสดงการสนับสนุนโดยการโพสต์เพื่อเป็นการให้กำลังใจพร้อมเร่งให้มีการเปลียนแปรงผู้นำองค์กร ก่อนที่เราจะเดือดร้อนมากกว่านี้ และผมเชื่อมั่นว่าจะเห็นผลการทำงานที่ดีขึ้นภายในระยะสั้นผมขอเอาเกียรติเป็นประกัน
โดย: SIAMGOAT    เวลา: 25-5-2013 21:41:58

เมือไหร่จะเลือกตั้งใหม่ครับ รอนานแล้ว งานจะได้เดินได้ แล้วทีมใหม่ที่จะเข้าเลือกตั้ง ฟอร์มทีมหรือยังครับ เมือพร้อมจะได้ดำเนินการเลย ผมว่ายังเป็นอย่างนี้ต่อไปมีแต่จะเสียกับเสียนะครับ ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ.....จบ
โดย: บ้านภูแสงดาวฟาร์ม    เวลา: 26-5-2013 07:40:13

เห็นพี่เดชาท้วงติงว่า ข้อมูลบิดเบือนในเรื่องของจำนวน คณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ที่มี 3 ท่านตามที่ผมลงไป แต่เท่าที่ปรากฎ ณ.ที่ประชุมใหญ่สามัญครั้งที่ 1/2556  วันเสาร์ที่ 4 พฤษภาคม 2556  มีผู้เข้าร่วมประชุม ดังต่อไปนี้
1. นายวสันต์  วโรกร                  นายกสมาคมฯ
2. นายประเสริญ  กองคูณ           เหรัญญิก
3. นายเดชา  สังข์แก้ว                นายทะเบียน
4. นายวชิรพล  ศุกรภาค             ที่ปรึกษาสมาคมฯ
5. นายสุรศักดิ์  พิพิธทอง            ลาออกจากตำแหน่งประชาสัมพันธ์แล้ว
6. นายสมเกียรติ  วัชรกาฬ          สมาชิกสมาคมฯ
7. นายอดิษฐ์  ดิษฐ์สังวร              สมาชิกสมาคมฯ
8. นายสรศักดิ์  ทองแพะ              สมาชิกสมาคมฯ
แล้วมีผู้สนใจร่วมสังเกตุการณ์ในที่ประชุม อีก 2 ท่าน
ไม่ทราบว่าข้อมูลนี้ถูกต้องมั้ยครับ ถ้าไม่ถูกท้วงติงได้เลยครับ พอดีผมไม่ได้เข้าร่วมประชุม มีเพื่อนสมาชิกสมาคมฯแจ้งมา อีกอย่างไม่มีรายงานการประชุมด้วย
            เอาเป็นว่าคณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ตัวหลัก 3 ท่าน อย่างที่เห็น แล้วที่พี่เดชา อ้างว่าคณะกรรมการบริหารสมาคมฯ มี 10 กว่าคน มีท่านใดได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่ง กรรมการบริหารสมาคมฯ ช่วยแจ้งทีครับ (หวังว่าทุกคนคงเข้าใจความหมายของ คำว่า กรรมการบริหารสมาคมฯ ซึ่งต้องมีตำแหน่งและหน้าที่ที่รับผิดชอบ) และที่สำคัญ ไม่ใช่นึกจะตั้งกันก็ตั้งขึ้นมาง่ายๆ ได้โปรดไปศึกษากฎ ระเบียบ ข้อบังคับของสมาคมฯ ให้ดีเราจะได้เข้าใจตรงกัน  
             ส่วนประธานกรรมการบริหารเขตต่างๆกับประธานกรรมการบริหารจังหวัดต่างๆ ตั้งขึ้นมาเพื่อให้การทำงานในพื้นที่ง่ายขึ้น เท่านั้นเองครับ มิใช่เป็นกรรมการบริหารสมาคมฯ โปรดอย่าเข้าใจโครงสร้างนี้ผิด เพราะผมเป็นคนคิดและนำเสนอโครงสร้างสมาคมฯในรูปแบบนี้ให้ คุณวสันต์ วโรกร นำไปปฏิบัติอย่างที่เห็นทุกวันนี้ ผมอธิบายการทำงานในโครงสร้างนี้ชัดเจน น่าจะเข้าใจได้นะครับ  
            กรรมการบริหารสมาคมฯ ไม่ใช่นึกจะแต่งตั้งก็ตั้งกันส่งเดชได้ตามอำเภอใจนะครับ เค้ามีที่มา และมีคำสั่งแต่งตั้ง ว่างๆพี่เดชาก็ศึกษาเรื่องระเบียบของสมาคมฯนิดครับ เป็นถึงคณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ต้องอธิบายเรื่องกฏ ระเบียบ ข้อบังคับของสมาคมฯได้ถูกต้อง
            สรุปว่าถ้าข้อมูลส่วนไหนของผมไม่ถูกต้อง ก็ท้วงติงมาได้ครับ จะได้ทำให้มันถูกต้อง เราจะได้พูดคุยกันแต่เรื่องจริงๆไม่โกหกกัน สาดโคลนใส่กัน เพียงเพื่อเอาชนะกัน  ผมไม่สนุกกับการเล่นเกมส์หรอกครับ ผมชอบอะไรที่มันถูกต้องและจริงๆมากกว่า
            สมาชิกสมาคมฯ 260 กว่าคน ประชุมใหญ่สามัญประจำปีครั้งที่1/2556  มีผู้เข้าร่วมประชุมกี่ท่าน ใครไปประชุมมาช่วยแจ้งทีครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาดจะได้แก้ไขให้ตรง เดี๋ยวโดนหาว่าบิดเบือนอีก
            พี่เดชาครับ ที่สมาชิกสมาคมฯถามว่ามีท่านใดจ่ายค่าบำรุงรายปี และค่าสนับสนุนเวปไซด์ แล้วบ้าง พี่เดชากลับเงียบไปนี่ หมายความว่าไงครับ สมาชิกสมาคมฯเค้าอยากรู้  ไม่รู้ว่าจะปิดบังไปทำไม ตอบซิครับ เรื่องที่อยู่ในอำนาจหน้าที่ของตัวเองแบบนี้ พี่เดชา ไม่ตอบ แล้วจะให้ไปถามใครครับ  เอาเป็นว่าถ้าไม่ตอบ ก็ให้คิดได้ว่าต้องมีอะไรที่ไม่ชอบมาพากล ในสิ่งที่ไม่ถูกไม่ควร ถึงไม่สามารถเปิดเผยข้อมูลได้ จริงมั้ยครับเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯทุกท่าน แล้วยังจะไว้วางใจให้บริหารสมาคมฯกันอีกต่อไปมั้ยครับ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2