สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แนะนำการทำหญ้าหมัก [สั่งพิมพ์]

โดย: doc    เวลา: 5-5-2013 23:00:43     ชื่อกระทู้: แนะนำการทำหญ้าหมัก

การทำหญ้าหมัก        

หญ้าหมัก หมายถึง พืชอาหารสัตว์ต่าง ๆ ที่นำมาเก็บถนอมไว้ในสภาพอวบน้ำ ในภาชนะปิดที่ป้องกันอากาศ จากภายนอกจนเกิดการหมัก ซึ่งจะช่วยทำให้คุณค่าทางอาหารของพืชเหล่านั้นคงอยู่ สามารถถนอมไว้ใช้ได้ใน ช่วงที่ขาดแคลนหญ้าสด พืชอาหารสัตว์ที่นำมาใช้ในการหมักได้มาจากพืชอาหารสัตว์ที่มีอยู่มากมายในช่วงฤดูฝน ซึ่งเจริญงอกงามดี และมีปริมาณมากเกินพอสำหรับสัตว์เลี้ยง นอกจากนี้ยังไม่สามารถเก็บถนอมโดยการ ทำหญ้าแห้งได้

อุปกรณ์ที่ใช้ในการทำหญ้าหมัก
1. หญ้าสด 100 กิโลกรัม
2. กากน้ำตาล 4 กิโลกรัม
3. น้ำสะอาด 4 กิโลกรัม
4. เครื่องตัดหญ้า สับหญ้า
5. ภาชนะที่ใช้บรรจุหญ้าสำหรับหมัก เช่น หลุม ถัง ถุงพลาสติก  
6. ผ้าพลาสติกสำหรับปิดภาชนะ หลุม หรืออุปกรณ์สำหรับปิดปากภาชนะอย่างอื่นเพื่อป้องกันอากาศจากภายนอก

วิธีการทำหญ้าหมัก
1.      หั่นหรือสับหญ้าสดให้มีขนาด 2-3 ซม.  
2.      ผสมน้ำกับกากน้ำตาล คนให้เข้ากัน แล้วนำไปราดกับหญ้าสด คลุกเคล้าให้ทั่ว  
3.      บรรจุหญ้าสดที่หั่นแล้วลงในภาชนะสำหรับหมัก ซึ่งอาจเป็นถุง หรือถังหมัก ย่ำอัดให้แน่นเพื่อไล่อากาศออกให้หมด  
4.      ทำการปิดภาชนะบรรจุหญ้า ด้วยแผ่นพลาสติกให้มิดชิด ป้องกันอากาศและน้ำ หลังจากปิดภาชนะแล้ว หมักไว้ 3-4 สัปดาห์ หญ้าเหล่านั้นจะกลายเป็นหญ้าหมัก นำมาใช้เลี้ยงสัตว์ได้

คุณลักษณะของหญ้าหมักคุณภาพดี  
1. กลิ่นหอมเปรี้ยว ไม่เน่าเหม็น  
2. เนื้อพืชไม่เป็นเมือก ไม่เละ
3. สีเขียวอมเหลือง
4. รสเปรี้ยวพอดี  
5. ไม่มีเชื้อรา หรือส่วนบูดเน่า

ข้อควรระวังในการทำหญ้าหมัก
1. การอัดหญ้าลงในภาชนะที่ใช้หมักต้องอัดให้แน่นเพื่อไล่อากาศที่มีอยู่ในภาชนะออกให้มากที่สุด ซึ่งจะช่วยให้การหมักเกิดได้ดี และหญ้าหมักเสียน้อยที่สุด

2. การปิดภาชนะที่บรรจุต้องทำให้มิดชิดเพื่อป้องกันไม่ให้อากาศจากภายนอกเข้าไปในกองหญ้าหมัก

3. เมื่อเปิดภาชนะควรใช้ให้หมดในระยะเวลาอันสั้น และเปิดภาชนะอย่าให้กว้างมาก เพื่อช่วยให้หญ้าหมักเสื่อมช้าลง

4. หญ้าที่นำมาใช้หมักไม่ควรจะมีความชื้นสูงมากเพราะจะทำให้เกิดน้ำในภาชนะหมักมากเกินไป และหญ้าหมักเก็บได้ไม่นาน

5. ระมัดระวังหนูหรือแมลงสาบที่จะมากัดภาชนะหรือพลาสติกที่ปิดให้เป็นรู อากาศจะเข้าไปทำให้หญ้าหมักเสียได้

โดย: yotin    เวลา: 6-5-2013 09:18:27

หลังจากหมักไว้ 21 วันแล้ว เก็บไว้ต่อได้อีกนานแค่ไหนครับ  วางแผนไว้ว่าจะหมักเนเปียร์เผื่อคนเลี้ยงเจ็บไข้ได้ป่วยจะได้ไม่ต้องลำบากมาก  ผมอยากให้คุณหมอนำอัตราการเติบโตของแพะเพศผู้มาลงจะก๊อปไว้ดู  เคยมีคนลงไว้แต่นานมากแล้วหากระทู้เก่าไม่เป็นครับ (เป็นข้อมูลของคุณหมอวชรพลหรือเปล่าไม่แน่ใจ ข้อมูลอัตราการเติบโตของแพะบอร์ แองโกล ซาแนน และลูกผสม เทียบกับบอร์ซีพี)
โดย: doc    เวลา: 6-5-2013 10:55:42

ต้นฉบับโพสต์โดย yotin เมื่อ 6-5-2013 09:18
หลังจากหมักไว้ 21 วันแล้ว เก็บไว้ต่อได้อีกนานแค่ไหนค ...

ตอบตามตรง อิฉันขอข้อมูลจากลูกศิษย์ เขาให้มาอย่างนี้
ตัวเองไม่ได้รู้เรื่องด้านปศุสัตว์เลย ชำนาญแต่ด้านหมาๆ แมวๆ
แม้เคยเรียนมาตั้งก๊ะยี่สิบกว่าปีก่อน หลังจากนั้นก็ไม่ได้ใช้มันอีกเลยค่ะ (ไม่มีแรงทำ ๕๕๕๕๕)

ที่จริงเข้าเวปนี้มา ตั้งใจจะมาหาข้อมูล(ที่ถูกต้อง)
แต่ก็พบว่า เราสิต้องเป็นฝ่ายให้ข้อมูลที่ถูกต้อง
ไม่งั้นเกษตรกรอ่านและเชื่ออะไรตะพึด ที่ไร้เหตุผล แล้วเอาไปทำ(บาปกรรม)กับปศุสัตว์ของตน
มันก็เป็นความสูญเสีย สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ
..
จริงไหมเจ้าคะ

สำหรับคำถามของคุณโยธิน
เดี๋ยวเอาไปถามคนที่รู้จริงให้ค่ะ
โดย: bigge    เวลา: 6-5-2013 12:24:10

ต้นฉบับโพสต์โดย doc เมื่อ 6-5-2013 10:55
ตอบตามตรง อิฉันขอข้อมูลจากลูกศิษย์ เขาให้มาอย่างนี ...

คุณหมอครับ ถ้าอย่างนั้นผมนอกเรื่องได้ไหมครับที่บ้าน หมาพันธ์ปั๊กเป็นขี้เรื้อนไม่ยอมหายซักทีครับ ไอเวอแมกซ์ ซ้ำเป็นเดือนๆๆก้อไม่หาย ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ตัวยาที่แรงกว่าพอมีแนะนำไหมครับ รบกวนด้วยนะคร้าบ(อย่าว่าผมเลยครับพอดีอ่านข้อความเลยนึกขึ้นได้ ถามในเนทก้อมีแต่บอกว่า ไอเวอร์แมก ถ้ามีตัวยาที่ดีกว่ารบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากๆๆครั้บ
)
โดย: bigge    เวลา: 6-5-2013 12:27:25

ต้นฉบับโพสต์โดย yotin เมื่อ 6-5-2013 09:18
หลังจากหมักไว้ 21 วันแล้ว เก็บไว้ต่อได้อีกนานแค่ไหนค ...

คุณโยธินครับ จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผมนะครับ ถ้าพี่มีแพะเยอะ ทำเป็นล็อตๆไปไม่ดีเหรอครับดูว่า ลอตแรกกินได้กี่วัน เพราะจริงๆแล้วการหมัก 21 วัน เพื่อเพิ่มคุณค่าทางอาหาร แต่ถ้าคิดว่าไม่ทันจริงๆผมก้อหมักแค่สามวันครับ เพื่อเพิ่มความหอมประมาณนั้นครับ ส่วนคุณค่าทางอาหารเอ..........ต้องลองๆๆดูในเวปนะครับเผื่อจะมี
โดย: doc    เวลา: 6-5-2013 12:37:09

ต้นฉบับโพสต์โดย bigge เมื่อ 6-5-2013 12:24
คุณหมอครับ ถ้าอย่างนั้นผมนอกเรื่องได้ไหมครับที่บ้ ...

ตอบให้ใน pm นะคะ
โดย: อัสวินฟาร์ม    เวลา: 6-5-2013 13:15:58

ขอบคุณคับ...ขอบคุณ ผมจะคอยติดตามผลงาน(ความรู้และสาระดี ดี).....จากคุณหมออย่างต่อเนื่อง...
โดย: whynot    เวลา: 6-5-2013 15:40:47

โดย: yotin    เวลา: 6-5-2013 16:23:35

ขอบคุณพี่ Big  กระผมคิดอย่างนั้นเช่นกันขอรับ
โดย: พลวัตร    เวลา: 7-5-2013 05:11:29

ขอบคุณมากครับ
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 7-5-2013 11:41:30

สูตรคุณบิกผิดอย่างไรครับ เฉลยหน่อยเผื่อผมจะได้ไม่โง่บ้าง ที่หมักไม่ถึงเวลาก็เป้นการเก็บไปในตัว ดม่แล้วใส่ถัง 2-3วันก็เอาให้กิน มันโง่ร้ายแรงอย่างไรครับ
โดย: สามพีฟาร์ม    เวลา: 7-5-2013 12:15:35

โดย: สมใจฟาร์มแพะ    เวลา: 7-5-2013 12:48:49

โดย: สามพีฟาร์ม    เวลา: 7-5-2013 21:38:26

แล้วหญ้าหมักเกลือหล่ะครับทำเหมือนกันป่าว
โดย: doc    เวลา: 7-5-2013 21:48:07

ต้นฉบับโพสต์โดย สามพีฟาร์ม เมื่อ 7-5-2013 21:38
แล้วหญ้าหมักเกลือหล่ะครับทำเหมือนกันป่าว ...

เอ.. ไม่ทราบค่ะ
แต่ที่ทราบแน่นอน คือ ใช้เกลือเลี้ยงสัตว์มาก (เค็มมาก) ไม่ดีแน่นอน เพราะ
๑. มันจะกินน้ำเก่ง กินจนพุงกาง อืด และถึงตายได้
๒. ทำให้ไตเสื่อมเร็ว ไตวาย

สูตรหญ้าหมักเกลือ คงไม่ใช่ดองเค็มมังคะ
โดย: สามพีฟาร์ม    เวลา: 8-5-2013 11:57:56

คร้าบผม เคยเห็นเขาเอาเกลือหมักหญ้าให้วัวกินอ่ะครับ
โดย: doc    เวลา: 8-5-2013 12:12:27

ต้นฉบับโพสต์โดย สามพีฟาร์ม เมื่อ 8-5-2013 11:57
คร้าบผม เคยเห็นเขาเอาเกลือหมักหญ้าให้วัวกินอ่ะครับ{ ...

ตอบตามหลักวิชาการ
คงเป็นวิธีการให้เกลือแร่สัตว์ อีกวิธีหนึ่งค่ะ
เพราะก้อนเกลือแร่ที่แขวนไว้ให้เลียกิน ก็มีเกลือแกง (NaCl) เป็นส่วนประกอบไม่น้อย

อย่างที่บอก ให้แต่พองาม ไม่มากเกินไป สุขภาพก็แข็งแรงสมบูรณ์ค่ะ
โดย: bigge    เวลา: 8-5-2013 14:11:57

ต้นฉบับโพสต์โดย สมเกียรติ เมื่อ 7-5-2013 11:41
สูตรคุณบิกผิดอย่างไรครับ เฉลยหน่อยเผื่อผมจะได้ไม่โ ...

พี่สมเกี่ยรติครับ ไม่ได้เรื่องสูตรหญ้าครับแต่ที่ผมว่าผมโง่คือที่คุณหมอตอบเรื่อง ฉีดยาหมาครับ คุณหมอแกตอบใน pm ผมหา pm ไม่เจอ แต่เผอิญเจอแล้วคร้าบผม.......55555555
โดย: บุญศิรมาตาฟาร์มแพะนม    เวลา: 14-5-2013 22:50:52

ขอแชร์เรื่องหมักหญ้า หรือพืชสดประเภทอื่น ๆ ที่ฟาร์ม หลังจากหั่นแล้วผมหมักสด โดยไม่ใส่อะไรเลย  หรืออาจจะผสมสัปปะรดหมักนิดหน่อย  โรยเกลือประมาณ 1 กำมือ  หลังจาก 7 วันไปเริ่มให้กิน  กลิ่นของหมักก็หอมไม่แพ้สูตรกากน้ำตาลครับ
โดย: lekhip    เวลา: 15-5-2013 13:30:27

ให้แกะกินหญ้าหมัก  ดีมั๊ย  
หมายถึงหน้าฝนเนเปีย เยอะ ทะยอยให้กินเรื่อยๆสลับกับหญ้าสด และฟางบ้าง
แกะจะผอมมั๊ย กรณีให้อาหารข้นบาง
ใครเคยใช้กากปาล์มเลี้ยงแกะบ้างครับ  ผลเป็นไงบ้างครับ(กากผลปาล์มไม่ใช้กากเม็ดใน)ขอทราบหน่อยครับมือใหม่กำลังสร้างคอกรอแกะอยุ่ครับ..
โดย: dejasaang    เวลา: 20-6-2013 23:31:57

ขอขอบคุณ คุณหมอตะวันสำหรับองค์ความรู้ครับ  รออ่านเรืองต่อๆไปครับ
โดย: บังจุกนรา    เวลา: 30-6-2013 14:03:30

โดย: v.udomsub    เวลา: 25-9-2014 20:33:06

ผมยังสงสัยเรื่องหญ้า100กิโลใส่กากน้ำตาล4กิโลแล้วยังใส่น้ำอีก4กิโล
สิ่งที่ผมสงสัยคือหญ้าหมักที่ครบ21วันแล้วจะไม่แฉะเหรอครับ ซึ่งตอนนี้ที่เห็นเค้าทำหญ้าหมักเนเปียร์ยังต้องผึ่งแดดในบ้างครั้งที่มีน้ำค้างเกาะเลยครับผม

โดย: dejasaang    เวลา: 26-9-2014 22:10:40

ผมเคยหมักกระถินและหญ้าเนเปียร์เคยใช้กากน้ำตาลและน้ำรูสึกว่าก้นถังจะมีน้ำ พอช่วงหลังๆลองดูในเวปเค้าบอกว่าหมักกระถินหรือเนเปียร์ไม่ต้องใช้กากน้ำตาลเลยเพราะว่าในตัวกระถินและเนเปียร์สดมันมีน้ำตาลและน้ำอยู่ในตัวแล้วก็ลองทำดู21วันเปิดหรือเดือนกว่าเปิดกระถินสีเหลืองหอมกลิ่นเปรี้ยวถ้าดมใกล้ๆถึงกับฉุนเนเปียร์ก็เหมือนกัน. สรุปหลังจากนั้นไม่ใช้กากน้ำตาลเลยไม่ทราบว่าถูกวิธีีหรือเปล่าแต่แพะกินไม่เหลือครับ
โดย: v.udomsub    เวลา: 28-9-2014 19:14:26

ผมทำก็ไม่ได้ใส่อะไรเลย สับเสร็จก็ใส่ถุงไล่อากาศออกโดยการนั่งทับแล้วก็ผูกปากถุง 7 ก็หอมแล้วครับ

โดย: วชิรพล    เวลา: 2-10-2014 08:39:22

- หมักหญ้าไม่มีความจำเป็นต้องใส่อะไรให้มันวุ่นวาย และเปลืองหรอกครับ...แม้แต่เกลือ
- ส่วนหญ้าเนเปียร์ปากช่องถ้าตัดที่อายุน้อยกว่า ๖๐ วัน แน่นอนครับ ความชื้นเพียบ ควรมีการลดความชื้นโดยการผึ่งลม    (ผึ่งลมน่ะไม่ใช่ผึ่งแดด) หรือไม่ก็ใส่รำหยาบลงไปหน่อยสัก ๕ เปอร์เซ็นต์เพื่อดูดความชื้น ในกรณีที่ตัดหญ้าอายุน้อย
- ส่วนกระถินยังไงก็ต้องใส่กากน้ำตาลผสมน้ำ เพราะในกระถินมีแป้ง และน้ำตาลต่ำ จุลินทร๊ย์ที่ช่วยในการหมักมันไม่ชอบ
โดย: oanoi    เวลา: 2-10-2014 19:47:54

ได้ความรู้ดีจัง                                          
โดย: oanoi    เวลา: 2-10-2014 19:49:40

ได้ความรู้ดีจัง                                          
โดย: ซีมิน    เวลา: 19-12-2014 11:13:20

ได้ความรู้ดีจัง  จะไปลองทำบ้าง

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2