สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ศึกษาแพะนม [สั่งพิมพ์]

โดย: husen    เวลา: 25-4-2013 13:44:12     ชื่อกระทู้: ศึกษาแพะนม

ครับ พี่ๆครับผมรู้สึกสนใจแพะพันธุ์ซาเนนซึ่้งเป็นพันธุ์แพะนมครับ ผมอยากจะเรียนถามท่านสมาชิกว่าราคาของแม่นมแพะนั้นตัวเท่าไหร และการจักการด้านอาหาร ยารักษาโรค การรีดนม ระยะเวลาการรีดนม อายุของแพะเมื่อไหรถึงจะหมดอายุการให้น้ำนม แล้วจะหาแม่พันธุ์แพะนมได้จากที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

โดย: นาวี    เวลา: 25-4-2013 20:56:55

ผมอยากจะเรียนถามท่านสมาชิกว่าราคาของแม่นมแพะนั้นตัวเท่าไหร(ตอบ1. แต่ละผื้นที่ราคาไม่เท่ากันครับ1.1ขี้นอยู่กับสายเลือด1.2น้ำนมที่แม่แพะให้ต่อวันและอายุ) การจักการด้านอาหาร(ตอบ2 ขึ้นอยู่กับพื้นที่ครับ)ยารักษาโรค (ตอบ3 ปศุสัตว์อำเภอ,สัตวแพทย์และผู้มีประสบการณ์) การรีดนม ระยะเวลาการรีดนม  ( 4ต้องรอผู้รู้มาตอบครับถ้าเปงของผม9เดือนต่อรอบครับ)  อายุของแพะเมื่อไหรถึงจะหมดอายุการให้น้ำนม (ต้องรอผู้รู้มาตอบครับ)   แล้วจะหาแม่พันธุ์แพะนมได้จากที่ไหนครับ ขอบคุณครับ
(แล้วแต่ความสามารถครับ)เพราะแถวพังงาผมไม่รู้จักใครครับถ้าเปงใน กทม มีเยอะครับ

โดย: วิไล    เวลา: 28-4-2013 22:06:34

พี่สมาชิกทครับราคาตามสายเลื่อดครับถ้าพี่สนใจคุยกันครับ
เด์กเลี้ยงแพะ
โดย: สามพีฟาร์ม    เวลา: 16-10-2013 14:34:35

แพะนม รีดนมได้ ขายนมมีรายได้ หมุนเวียนได้ดี

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2