สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: การฉีดยาคุมแพะขุน [สั่งพิมพ์]

โดย: bigge    เวลา: 13-3-2013 16:24:23     ชื่อกระทู้: การฉีดยาคุมแพะขุน

รบกวนสอบถามการฉีดยาคุมแพะขุนหน่อยครับ เราสามารถฉีดได้เลยไหมครับ  ในกรณีที่ได้แพะน้ำหนักประมาณ 12-14 กก. 3 เดือนขึ้นไป รบกวนด้วยครับ...........ผู้รู้ช่วยตอบผมด้วยคร้าบ........
โดย: ธง    เวลา: 13-3-2013 18:36:08

รอด้วยคน
โดย: ท่าทองฟาร์ม    เวลา: 13-3-2013 19:12:53

ผมก็รอคำตอบด้วยคึนครับ

โดย: bigge    เวลา: 14-3-2013 10:32:17

รบกวนผู้มีความรู้ช่วยบอกหน่อยนะคร้าบ.........
โดย: ลตีฟี้    เวลา: 14-3-2013 14:04:23

ผมขอแนะนำวิธีที่ผมทำมาแล้วนะ ผมไม่ฉีดทุกๆตัวครับ ฉีดเฉพาะตัวที่คึกมากๆไม่กิน ไล่ชนตัวอื่นๆเท่านั้น ส่วนใหญ่น้ำหนักก็ยี่สิบห้าขึ้น ส่วนตัวเล็กๆควรให้วิ่งตามนิสัยวัยซนครับ นั่นเป็นเพราะร่างกายมันสมบูรณ์ครับ
โดย: bigge    เวลา: 14-3-2013 16:27:15

ไม่อยากให้กระทู้นี้ตกไป........คร้าบขอความรู้ด้วยนะคร้าบผม.......

โดย: ชิตพล    เวลา: 14-3-2013 17:03:26

ฉีดยังไงครับ
อยากรู้อีกคน ใช้ปริมาณเท่าไหร่ครับ ใช้ยาตัวไหน

ขอบคุณมากๆครับ
โดย: วชิรพล    เวลา: 15-3-2013 18:51:23

ฉีดได้ครับ เพื่อนที่เป็นหมอ...มันบอกว่าให้ฉีดเข้ากล้าม...ตัวละขวดเท่ากับคนนั่นแหละ
ทีนี้มาดูผลดี ผลเสีย และผลกระทบกันดีกว่า
๑. การฉีดยาคุมแพะตัวผู้ที่อายุน้อยๆ ประมาณ ๓-๕ เดือน ผลกระทบที่ตามมาคืออัตราการเจริญเติบโตที่จะช้าลง อันเนื่องมาจากฮอร์โมนเพศผู้ที่เป็นตัวช่วยกระตุ้นการเจริญเติบโตถูกกดทับด้วยปริมาณของฮอร์โมนเพศเมียที่มีมากขึ้น แพะจะช้าลง ไม่คึกอยากจะเล่นตูดพวกเดียวกัน...ประมาณว่ากูอยากจะเป็นกุลสตรีอะไรประมาณนั้น คนที่เลี้ยงจะต้องมีการเพิ่มปริมาณคุณค่าทางอาหารที่สูงขึ้นเพื่อชดเชยฮอร์โมนเพศผู้ที่ช่วยเร่งอัตราการเจริญเติบโตที่ถูกกดทับ
๒. ผลตกค้างของยาคุมที่จะตามมาสู่ผู้บริโภค...แล้วทำไมไม่ใช้คีมตอนซะล่ะ
๓. การตอนแพะไม่ว่าจะเป็นการตอนแบบชั่วคราว...ประมาณว่าไม่ค้างคืน เสร็จแล้วก็ไปแบบการฉีดยาคุม  หรือการตอนแบบถาวรที่มึงกับกูต้องอยู่ด้วยกัน นิยมจะทำเมื่อแพะมีอายุมากกว่า ๘ เดือนขึ้นไป...(แล้วใครมันจะคอยจนถึงวันนั้นว่ะ)  เพื่อให้แพะได้สร้างโครงสร้างของตัวมันเองให้เต็มที่ก่อน แล้วจึงค่อยเริ่มสะสมไขมัน...อันนี้ใช้ในหลักการเดียวกันกับการเลี้ยงควายที่เกษตรกรจะปล่อยให้ควายที่เลี้ยงมีอายุประมาณ ๓-๔ ปี ก่อนเพื่อสร้างกล้ามเนื้อ แล้วจึงตอนก่อนใช้ไถนา  
๔. แพะบางตัวที่ฉีดยาคุมไปแล้วๆ ทำไมมันยังคึกอยู่อีก...เคยเจอมั๊ย เพื่อนหมอมันบอกว่าพวกเนี่ย...แม่งสันดาน ยาคุมก็เอาแม่งไม่อยู่หรอก...ต้องหนีบ หรือผ่าสถานเดียว
สรุปแล้ว...ฉีดได้ครับ แต่ต้องนึกถึงผลกระทบที่จะตามมาถึงคนบริโภค รวมทั้งการที่จะต้องเอาใจใส่ในสูตรอาหารให้มากขึ้น

โดย: bigge    เวลา: 15-3-2013 23:15:48

ขอบพระคุณมากๆๆเลยคร้าบ....ผมรอคำตอบนี้อยู่เลยครับผม  คือว่าไอการหนีบนั้นผมทำไม่เป็นจริงๆครับ เลยนึกถึงการฉีดยาคุมเพราะมันง่ายดี แต่ถ้าการหนีบมันไม่ยาก รบกวนคุณหมอขี้แนะบ้างนะครับผม  
และมีอีกเรื่องอยากรบกวนเรื่องการเพิ่มคุณค่าทางอาหารหลังจากการฉีดยาคุมครับ ว่า การเพิ่มคุณค่าทางอาหารที่สำคัญนั้นคือโปรตีนใช่หรือไม่ครับ ผมจะได้เพิ่มโปรตีนเข้าไปให้มากขึ้นในระยะแรกของการฉีด รบกวนอีกครั้งนะคร้าบผม ขอบคุณมากๆๆครับ

โดย: กนกอรฟาร์ม    เวลา: 16-3-2013 20:25:04

โดย: first_nakorn    เวลา: 2-4-2013 20:18:01

โดย: สมเกียรติ    เวลา: 4-4-2013 12:37:52

แล้วแพะมันเล่นตัวเป็นไหมหมอ ตัวผู้ตัวเดียว(ลูกผสมบอร์)อยู่ในฝูงไม่สนใจตัวเมียเลยยืนให้ตัวเมียปีนเลยแหละ แต่พอใส่เข้าไปอีกตัวทีนี้ฝุ่นตลบทั้งคอก แย่งตัวเมียบ้าง ชนกันบ้าง ตัวหนุ่มก็คึกขึ้นมาทันตาเห็น (ปล.ถ้าเป็นหมอเองจะเป็นเช่นนั้นใหม)
โดย: doc    เวลา: 6-4-2013 08:55:55

ไม่แนะนำให้ใช้ exogenous hormone
โดยเฉพาะถ้าบอกว่าใช้ทั้งขวดเลย มันจะทำให้ระบบฮอร์โมนเพศในร่างกายรวนขนาดหนัก

แนะนำให้ทำหมันเลย หนีบก็ได้ ผ่าก็ดี

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2