สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แพะมีเห็บ [สั่งพิมพ์]

โดย: เอกมล    เวลา: 28-1-2013 22:41:05     ชื่อกระทู้: แพะมีเห็บ

แพะมีเห็บดูดเลือด เราต้องใช้ยาอะไรฉีดครับ ถึงจะไล่เห็บได้
โดย: ภัทรพล-ภูผาฟาร์ม    เวลา: 28-1-2013 23:53:47

ไอเวอแมคตินลองดูครับ
โดย: kongi    เวลา: 29-1-2013 11:54:48

ใช่ที่เป็นยาถ่ายพยาธิด้วยหรือเปล่าครับ แล้วยาตัวนี้ใช้กับแพะท้องได้มั๊ยครับ
ไปถามร้านยาในงานโคนมที่สระบุรีเมื่ออาทิตย์ก่อน เค้าบอกว่าถ้าแพะท้องไม่แนะนำยาถ่ายพยาธิแบบฉีด
ให้ใช้แบบลาดหลังแทน จำชื่อยาไม่ได้แล้วรู้สึกจะ 1000ซีซี 1700บาท

อยากทราบว่ายาแบบลาดหลังนี่มันถ่ายพยาธิได้ด้วยเหรอครับ
โดย: Wut    เวลา: 29-1-2013 12:58:43

ต้องถามว่า แพะ ท้องกี่เดือนครับ เพราะปรกติแล้ว แพะ ท้องก็สามารถฉีดได้ครับ ไม่มีปัญหาครับ

สำหรับยาราดภายนอก ก็เป็นยากำจัดพยาธิ หรือปรสิทภายนอกครับ ไม่เกี่ยวกับภายใน
โดย: ทิมมี่    เวลา: 30-1-2013 02:06:26

ที่บ้านมีแม่ท้องทุกระยะตั้งแต่เริ่มท้องถึงใกล้คลอดฉีดไปไม่เคยเห็นแท้งนะคะ  ที่เห็นแท้งน่าจะเพราะการไล่จับมากกว่านะเพราะบางทีเล่นเอาเหนื่อยกว่าจะจับได้ เดี๋ยวนี้บีบคอกลูกเดียวไม่ต้องไล่ให้เหนื่อยสัตว์ไม่กระทบกระเทือนด้วย
โดย: moi    เวลา: 17-10-2014 14:55:15

ไม่นะเห็นแพะที่คอกฉีดแล้วแท้งนะ การจับก็มีส่วน แต่ที่ทำอยู่ไม่นะจับปกติ แต่ทำไมถึงยังแท้งได้ แล้วอายุครรภ์กี่เดือนที่เราไม่สามารถวางยาผิวหนังได้ค่ะ
โดย: TurnPro    เวลา: 17-10-2014 18:46:00

อย่างแรกนะครับ
ห้ามให้ลูกสัตว์ที่อายุต่ำกว่า 2 เดือน จะปลอดภัยที่สุดครับ
และไม่ทำให้แม่แท้งช่วงอุ้มท้องครับผม แต่สาเหตุที่จะแท้งเกิดได้จากช่วงท้ายของการอุ้มท้องแล้วแม่เครียดมาก
ทำให้มีโอกาสแท้งได้และอีกอย่างคือ ยาเข้ากระแสเลือดไปฆ่าตัวอ่อนพยาธิทำให้ตัวอ่อนที่ตายไปอุดตันในอวัยวะบางส่วนทำให้เกิดการแท้งหรืออาการไม่พึงประสงค์อื่นๆได้ครับ
ถ้าผมแนะนำเองจะให้ฉีดก่อนแม่คลอดอย่างช้าสุด 2 สัปดาห์ก่อนคลอด

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2