สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แพะเป็นไข้เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: ชิตพล    เวลา: 26-1-2013 19:20:36     ชื่อกระทู้: แพะเป็นไข้เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ

แพะที่คอกผมอยู่ดีๆซึมไม่ค่อยกินอาหาร  ตัวร้อน  ผมเลยจับฉีดวิตามินและยาลดไข้แล้วแยกจากฝูงครับ
อากาศช่วงนี้ก็ไม่เปลี่ยนครับ
โดย: TurnPro    เวลา: 27-1-2013 10:12:36

การมีไข้เป็นภาวะที่อุณหภูมิของร่างกายสูงขึ้นกว่าปกติ  ซึ่งเป็นผลมาจากการตอบสนองต่อขบวนการเกิดโรคหรือจากยา
อุณหภูมิร่างกายสูงขึ้น  เนื่องจากมีการสร้างความร้อนจากภายในร่างกายหลังจากที่ตัวควบคุมอุณหภูมิของร่างกายปรับสูงขึ้น สาเหตุเกิดได้มากมายหลายอย่าง  เช่นภาวะติดเชื้อ การอักเสบ เนื้องอก ความผิดปกติของภูมิคุ้มกัน หรือผลของยาบางตัวที่ไปทำให้ตัวควบคุมอุณหภูมิของร่างกายปรับสูงขึ้น
การหาสาเหตุนะครับเน้นดูสิง่ต่างๆเหล่านี้ประกอบกัน จากประวัติ สิ่งแวดล้อม สภาพการเลี้ยงดู การใช้ยา ประวัติวัคซีน
การตรวจร่างกายภายนอกดูมีรอยบาดแผลอะไรไหม
จากที่บอกมาว่ามีอาการตัวร้อนนั้นรบกวนหาซื้อปรอทซักอันครับแล้วมาวัดทางทวารหนักดูว่าร้อนมากน้อยขนาดไหน อุณหภูมิร่างกายแพะปกติควรอยู่ที่ 38.6-40.0 องศาเซลเซียสครับผมลองวัดดูถ้าสูงกว่านี้ให้ตามยาลดไข้ตามขนาดที่ขวดบอกต่อเนื่องจนไข้ลดลงก่อนแล้วดูพฤติกรรมการกินอาหารว่าดีขึ้นหรือไม่ด้วยครับ แล้วได้ผลยังไงมาบอกต่อทีนะครับ
โดย: ชิตพล    เวลา: 27-1-2013 21:22:58

ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับเริ่มกินอาหารได้เยอะขึ้นครับ
แต่ยังแยกจากฝูงเหมือนเดิมครับ
โดย: dejasaang    เวลา: 27-1-2013 22:57:13

ยินดีต้อนรับสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย
G.S.A.0245
นาย ชิตพล
ลพพันธ์ทอง
s.c.Supcharoen Farm 93ม.9ต.นิเวศน์ อ.ธวัชบุรี จ.ร้อยเอ็ด 45170

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2