สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ไอ้ที่บอกเจาะเลือดนี่เขาดูอะไรครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: ชัชดำดี    เวลา: 7-1-2013 15:50:43     ชื่อกระทู้: ไอ้ที่บอกเจาะเลือดนี่เขาดูอะไรครับ

คือตอนนี้เพิ่งเริ่มคิดที่จะมาเลี้ยงแพะ เลยมาหาข้อมูลดูก่อนครับ แล้วก็ฟลุ๊คได้แพะอายุประมาณ 7 เดือน ตอนนี้เริ่มท้องแล้วเห็นเขาบอกแพะนม น้ำหนักก็ประมาณ 13-15 โลได้มั้งครับ ...พอดีกับ มีที่อยู่ประมาณงานกว่าๆ แต่หญ้าแถวที่เลี้ยงเยอะครับ...เจ้าของที่แปลงอื่นยินดีให้เกี่ยวหญ้าได้  แนะนำกันด้วยนะครับ  
โดย: v.udomsub    เวลา: 7-1-2013 20:13:14

ลองดูตามลิงค์ด้านล่างนี้นะครับ อยากให้อ่านให้เข้าใจเพื่อเป็นประโยชน์กับตัวท่านเองและส่วนรวมครับ
โรคบรูเซลโลซีส.PDF
ดับเบิลคลิ๊กที่คำว่าโรคบรูเซลโลซีสนะครับ

โดย: สุกัญญา    เวลา: 7-1-2013 20:16:05

ตรวจหาภูมิคุ้มกัน (antibody) ของโรคแท้งติดต่อ หรือbrucellosis ซึ่งเป็นโรคที่สามารถติอต่อได้จากการสัมผัสสารคัดหลั่งที่ออกมาจากตัวที่เป็นโรคสู่สัตว์ตัวอื่นได้ และมักจะพบว่าการผสมพันธุ์ด้วยวิธีผสมจริงเป็นเหตุที่ทำให้เชื้อโรคนี้กระจายในฝูงได้มากขึ้น
เชื้อเกิดจากเชื้อแบคทีเรีย สามาถติดต่อสู่คนได้  สัตว์เมื่อเป็นโรคจะแท้งลูกระยะท้ายของการตั้งครรภ์ และจะทำให้ภาพรวมของอัตราการผสมติดในฟาร์มลดลง
ที่เป็นโรคสำคัญที่ให้ความสนใจคือสามารถติดต่อได้ง่ายและเชื้อติดสู่คนได้
ยังไม่มีวัคซีนใช้ในเมืองไทย

การตรวจหาระดับภูมิคุ้มกันของโรคนี้เพื่อชี้ว่าสัตว์เป็นโรค หรือเคยเป็นโรค
โดย: ชัชดำดี    เวลา: 7-1-2013 21:07:39

ขอบคุณมากครับ...ดูๆไปมีลายละเอียดเยอะมากๆ...ต้องศึกษาอย่างหนัก
โดย: เอกมล    เวลา: 7-1-2013 21:22:21

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2