สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: อยากสอบถามข้อมูลหน่อยคะ [สั่งพิมพ์]

โดย: moodam    เวลา: 23-12-2012 08:27:43     ชื่อกระทู้: อยากสอบถามข้อมูลหน่อยคะ

มีข้อสงสัยคะว่าแพะที่เกิดลูกแฝดทำไมตัวหนึ่งใหญ่ ส่วนอีกตัวหนึ่งเล็กเกิดได้ไม่กี่ชั่วโมงก็ตาย ตัวใหญ่แข็งแรงดี ก็อยากทราบคะว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไรบ้างคะถึงทำให้ตัวหนึ่งแข็งแรงอีกตัวอ่อนแอ แ้ล้วเราควรมีวิธีดูแลอย่างไหร่ให้คลอดออกมาแล้วตัวเท่ากันแล้วแข็งแรงด้วย
โดย: SIAMGOAT    เวลา: 23-12-2012 08:50:42

อยากทราบข้อมูลพื้นฐานเพิ่มเติมนิดหน่อยครับ ว่า
1. ตัวใหญ่ น้ำหนักแรกคลอดกี่โล และตัวเล็กน้ำหนักกี่โลครับ (ประมาณเอาก็ได้ครับ ไม่ต้องชั้ง)
2. สภาพแม่อ้วนหรือผอม (ดูที่หลังว่าเต็มหรือเปล่า)
3. อายุแม่พันธุ์ (ดูฟันก็ได้ครับ ว่าผลัดกี่คู่แล้ว ถ้าไม่มีประวัติ)

โดย: moodam    เวลา: 23-12-2012 15:03:26

1.ตัวใหญ่ประมาณเกือบ 3 กก.ได้คะ ส่วนที่ตายประมาณ 1กก.ได้คะ
2.แม่อ้วนคะพุงใหญ่จนคิดว่ายังไงก็ต้อง 2 ตัวคะ
3.แม่ผลัดฟันแล้ว 3 คู่คะ
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 24-12-2012 11:12:40

ตรงข้ามกับของผมแฝด 3 ตัวใหญ่สุดตาย ทั้งๆที่แม่ก็สมบูรณ์มาก อาจะเพราะช่วยเหลือมันช้าไปนิด
โดย: moodam    เวลา: 24-12-2012 12:55:30

ตอนออกมาเรามองไม่เห็นอีกตัวคะเหมือนเค้าขาดอากาศหายใจเลยคะ เพราะมันมีอะไรที่หุ้มเค้าอยู่ด้วยแม่เค้าเลี้ยแต่ตัวที่คลอดก่อน ตัวที่ตายอยู่ใต้ห่างแม่เค้าเรามองไม่เห็น พอเราไปเช็ดตัวให้เค้าก็หายใจเบาแล้ว ก็เลยไม่รู้เพราะสาเหตุนี้หรือเปล่า เพราะก่อนหน้านี้ก็ออกแฝด ตัวเท่ากันเลยมองไม่เห็น พอแม่เค้าลุกออกถึงได้เห็นก็ช่วยไม่ทัันแล้ว
โดย: v.udomsub    เวลา: 24-12-2012 14:04:24

เรื่องนี้เราต้องประเมินศักยภาพตัวแม่ก่อนในเบื้องต้นว่าความสมบูรณ์พันธุ์ตัวแม่คะแนนเท่าไรจาก1ถึง5เท่าที่อ่านมายังไม่เห็นเลยนะ (อะไรก็เป็นไปได้ทั้งนั้นครับ ถ้าข้อมูลมากก็วิเคราะห์ได้แคบขึ้น)

โดย: SIAMGOAT    เวลา: 24-12-2012 22:05:34

ผมว่าน่าจะผิดปกติจากตัวลูกนะครับ เพราะน้ำหนักแรกคลอดต่ำกว่า 2 กก.นี้ก็ถือว่าไม่สมบูรณ์แล้วครับ ในแพะสายพันธุ์ ที่มีขนาดใหญ่ พวกแองโกล บอร์ ซาเนน ควรมี น้ำหนักแรกคลอด 2.5 กก.ขึ้นไป อาจเกิดจากสาเหตุ
1. ความผิดปกติของท่อลำเลียงอาหาร (สายสะดือ) อาจบิดหรือตีบตอนอยู่ในท้อง
2. อาจผิดปกติจากตัวลูกเอง โดยพันธุกรรม หรือระบบฮอร์โมนต่างๆ
แต่โดยส่วนใหญ่ที่พบกันบ่อยคือแม่ที่มีอายุมากๆๆ ประมาณ 5-6 ปีขึ้นไป จะให้ลูกน้ำหนักต่างกันเยอะ แต่ตัวนี้อายุ 3 ปี ก็อยู่ในช่วงที่กำลังให้ลูกดีนะครับ
หรือเกิดจากแม่แพะที่ไม่สมบูรณ์ แต่อีกตัวน้ำหนัก 3 กก. แม่ก็น่าจะสมบูรณ์ดีนะครับ
ยังไงผู้มีความรู้ก็ขอให้แสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกัน

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2