สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: แพะเนื้อแพะนม [สั่งพิมพ์]

โดย: แพะสตูล    เวลา: 17-12-2012 10:20:22     ชื่อกระทู้: แพะเนื้อแพะนม

กรณีที่เลี้ยงทั้งแพะเนื้อและแพะนมเลี้ยงรวมคอกได้มั้ยคะหรือต้องแยก
โดย: bbfc    เวลา: 17-12-2012 14:13:54

มันขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ในการเลี้ยง
แต่ถ้าต้องการได้เนื้อด้วยได้นมด้วย  รวมเลย
โดย: ฅนหลังเขา    เวลา: 17-12-2012 18:01:05

หากต้องการทำสองสายในฟาร์มเดียว ตัวเหมียทั้งเนื้อนมปนกันได้ครับ แต่พ่อพันธ์ต้องขังเดี่ยว
ซึ่งมีห้องที่กว้างพอ เวลาตัวเหมียเป็นสัด จะได้เอาเข้าผสมพันธ์ง่าย ต้องมีการจดบันทึก ทำประวัสแพะทุกตัว
แพะขุน หรือแพะอย่านม ตัวผู้จะต้องมีห้องแยกขัง ต่างหาก ค่าไช้จ่ายที่สูง ซักนิด
โดย: วชิรพล    เวลา: 18-12-2012 17:18:09

คนหลังเขาตอบถูกใจอ่ะ...(หาคอคนไม่เจอไม่ต้องท้วงน่ะ)

โดย: แพะสตูล    เวลา: 19-12-2012 22:31:52

ขอบคุณคะกรณีที่แพะพ่อพันถูกขังตลอดเวลาแพะจะเครียดมั้ยคะ เพราะปกติจะปล่อยทุ่งตลอด
โดย: SIAMGOAT    เวลา: 19-12-2012 23:19:38

แต่อีกนิดนะครับ ส่วนใหญ่แพะนมนิสัยจะไม่ค่อยมูมมามเท่าที่ควร อาจแย่งแพะเนื้อกินไม่ค่อยทัน (อาหารข้น) ถ้าต้องการรีดนมก็ควรจะแยกให้กินอาหารได้เต็มเม็ดเต็มหน่วยสักหน่อยนะครับและอีกอย่างแพะนมส่วนใหญ่จะกินอาหารคุณภาพสูงกว่าแพะเนื้อ ต้นทุนอาหารจึงสูงกว่า จึงควรแยกดีที่สุดครับ และอีกอย่างถ้ารีดนมแพะนมจำเป็นต้องสะอาดและมีความพิถีพิถันเรื่องการจัดการมากกว่าแพะนมพอสมควร ทางที่ดีควรแยกนะครับ เพื่อง่ายต่อการจัดการ

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2