สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 7573|ตอบ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] อาการอย่างนี้เป็นอะไรครับใครเคยพบเห็นบ้างครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

G.S.A.
0261
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

แพะนอนนิ่งราบกับพื้น ขาหน้า และหลังยืดตรง ไปด้่านหน้า เหมือนตัว? นอนหมอบ (ปกติจะนอนตะแครง) ถ่ายเป็นเม็ดปกติ เวลาเดินหรือวื่งก็ปกติ อาการอื่นๆ ไม่พบ 2-3 วัน ตายเฉยเลย

Rank: 2Rank: 2

G.S.A.
0261
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 22:20:56 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ มันกินหญ้าแห้ง ไม่ร้องด้วย ลิ้นก็ไม่จุกปาก ส่วนอาการบาดทะยักดูยังงัยดูไม่เป็นครับช่วยแนะนำด้วย ผู้มีประสบการณ์ท่านหนึ่งบอกว่า น่าจะเกิดจากอาการขาอ่อนแรงลุกไม่ขึ้น ตามมาด้วยอาการท้องอืด แล้วตายในประมาณเวลา 2-3 วัน ช่วงที่เราเผลอไม่ได้ดูมันตลอดเวลา เพราะคิดว่าไม่เป็นอะไรนะครับ อันนี้เล่าสู่กันฟังครับ จริงๆ อาจจะต้องผ่าพิสูจน์สาเหตุ แต่ไม่ทันแล้ว เพราะตายปุ๊ปลูกน้องโยนบ่อปลาปั๊ปเลย ฮึม....
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 18-6-2024 16:24