สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 2101|ตอบ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] โรคปากเปลื่อยเท้าเปลือย [คัดลอกลิงก์]

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0209
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 3-12-2013 20:33:14 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ของผมเป็นพึ่งหายครับ ทายาท่วงและ ฉีดเอม๊อกซี่ ตาม นายก ว่าครับ ตัวที่เป็นมากสุดแล้วก็นานสุดของผม ประมาณ 3 อาทิตย์ครับ แต่พึ่งหายสนิท เมื่อไม่กี่วันนี้ครับ ช่วงเป็นหนักกินอะไรไม่ได้ น้ำลายยืด เหม็นฮึบ กินแต่อาหารข้นอย่างเดียวเลยครับ หญ้างับแล่วก็คาย

หลังจากหายแล้ว ผมก็โรย ปูนขาวครับ ฆ่าเชื้อซะหน่อย

ปล. ป็นเฉพาะตัวที่เข้ามาใหม่ครับ ส่วนตัวที่อยู่ก่อนนี้ ไม่มีผลกระทบครับ เพราะทำวัคซีน ตามโปรแ
กรม ปัจจุบันเตรียมตัวทำวัคซีนปากเท้าเปื่อย ครับได้รับวัคซีน จาก ปศุสัตว์มาแล้ว และรับหน้าที่ ฉีดแถวๆบ้านผม และเพื่อนระแวกใกล้เคียงด้วยครับ เนื้องจากบางน้ำเปรี้ยว ไม่มี สัตวแพทย์ตำบลคอยดูแลแล้วครับ เพราะ รัฐ ไม่มีงบให้ครับ

หมายเหตุ : ทั้งหมดทังมวลเป็นประสบการณ์ส่วนบุคคลครับ และประสบการณ์จริงเท่านั้น ผมไม่ได้เป็น สัตวแพทย์ แต่เป็นเพียงเกษตกร เลี่ยงแพะ แกะ คนนึงเท่านั้นครับ

ปล. ที่ผมไม่ได้ส่งแพะ เข้าประกวดที่ผ่านมา ทั้ง 2 งาน เพราะเหตุนี้ครับ
นูรุซซะมาน คอก แพะ - แกะ บ้านๆ
สมาคมผู้เลี้ยงแพะ - แกะ ไทย G.S.A.0209
80  หมู่ 8  ต.บางน้ำเปรี้ยว
อ.บางน้ำเปรี้ยว   จ.ฉะเชิงเทรา   24150
Email : waree_bv@hotmail.com
Tel : 094-670-4959 (วุฒิ) D-TAC

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0209
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 4-12-2013 10:45:28 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ทิมมี่ เมื่อ 4-12-2013 06:58
แปลกใจทำไมปศุสัตว์ไม่มาฉีดแต่ให้เราฉีดเอง ...

ปรกติ เมื่อรอบที่แล้ว (ก่อนเข้าหน้าฝน) ปศุสัตว์ มาฉีดให้ พร้อมเจาะเลือด ครับ (สำหรับคอกผม ที่อื่นไม่รู้ครับ) แต่ ล่าสุดที่ผมไปติดต่อ เพื่อให้มาฉีด วัคซีน และ ติดต่อเรื่องเจาะเลือดรอบถัดไป ผมได้พูดคุยกับปศุสัตว์ที่สนิทสนมกัน ได้บอกกคบผมว่า รอบนี้ ไม่มีปศุสัตว์ตำบล มาฉีดให้แล้ว เนื้องจากไม่มีงบลงมา ถึงไม่มีเงิน ครับ จึงแนะนำผมว่า ถ้าสามารถฉีดได้เอง ก็มาเอาวัคซีนไปได้ครับ ผมจึงเสนอตัว ขอนำมาฉีดเอง และฉีดให้กับเพื่อนๆ เลี่ยฝแพะ แกะ วัว ควายที่อยู่ใกล้เคียงครับ

และที่ได้รับข่าวมา บอกว่าในอนาคตอันใกล้นี้ ก็อาจจะไม่มีวัคซีน บริการฟรี ครับ เนื่องจากรัฐ เริ่มตัดงบไปเรื่อยๆ ครับ

ทั้งหมดเป็นการได้รับข่าวมาครับ สำหรับที่อื่นไม่ทราบครับ และปัจจุบัน ก็ไม่มีสัตวแพทย์ตำบล มาดูแลจริงๆครับ ปรกติ ทุกครั้ง ปลายเดือนตุลา จะต้องเริ่มมาฉีดให้ครับ แต่รอบนี้ไม่มีจริงๆ

แสดงความคิดเห็น

ทิมมี่  เห็น อบต.งบเยอะมาก กินกันจนอ้วน ประเทศไทยเกาไม่เคยถูกที่คัน  โพสต์เมื่อ 8-12-2013 15:10:17
นูรุซซะมาน คอก แพะ - แกะ บ้านๆ
สมาคมผู้เลี้ยงแพะ - แกะ ไทย G.S.A.0209
80  หมู่ 8  ต.บางน้ำเปรี้ยว
อ.บางน้ำเปรี้ยว   จ.ฉะเชิงเทรา   24150
Email : waree_bv@hotmail.com
Tel : 094-670-4959 (วุฒิ) D-TAC
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 2-6-2024 03:43