สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้หน่อยครับ [สั่งพิมพ์]

โดย: amm    เวลา: 9-11-2012 19:52:41     ชื่อกระทู้: ถามผู้รู้หน่อยครับ

อยากถามหน่อยครับแพะท้องที่เกิดลูกก่อนกำหนด แล้วลูกตายมีสาเหตุมาจากอะไรบ้าง แม่แพะผ่านการเจาะเลือดแล้ว ไม่มีโรคแท้งติดต่อ และแม่แพะแข็งแข็งแรง  และแม่แพะแยกคอกขังเวลาปล่อยก็ไม่มีแพะตัวอื่นมาชนท้อง อยากทราบว่าทำไมถึงเกิดก่อนกำหนด และมีวิธีป้องกันอย่างไรบ้าง

โดย: cowboy_66    เวลา: 9-11-2012 20:45:46

มันก็ยังมีอีกหลายอย่างนะครับ ที่เป็นปัจจัยที่ทำให้ แพะ-แกะของเรา นั้น แท้งหรือคลอดก่อนกำหนดครับ ก็อาจจะมีประมาณนี้ครับ
1. ภาวะสัตว์เครียด ก็อาจจะเกิดจากสิ่งแวดล้อม เช่น สภาพอากาศที่แปรปรวน การขนย้ายสัตว์ ซึ่งมันจะส่งผลต่อระบบภูมิคุ้มกันของสัตว์ทำให้สัตว์อ่อนแอลง และเมื่อสัตว์ของเราอ่อนแอลงเชื้อโรคหรืออะไรก็ตามที่แฝงมามันก็อาจทำให้เกิดการบีบตัวของมดลูกก็อาจจะทำให้เกิดการแท้งได้ และการเครียดจากการอดอาหารหรือได้รับสารอาหารไม่เพียงพอก็สามารถทำให้สัตว์แท้งได้ด้วยครับ

มีประมาณนี้อ่ะครับ ท่านผู้รู้ท่านอื่นๆ เสริมได้ด้วยนะครับ
ปล.แล้วแน่ใจนะครับว่าที่ขังแพะไว้ตอนกลางคืนหรือตอนที่เราไม่เห็นมันมันจะไม่โดนชนจากแพะตัวอื่นๆ

โดย: amm    เวลา: 9-11-2012 21:49:31

เน่ใจครับเพราะเฝ้าตลอดครับ
โดย: ลัคนา    เวลา: 10-11-2012 05:32:55

ผมเคยโดน 2แม่ 2ครั้ง
ตัวแรกเป็นหลังจากกินยาแก้ท้องเสียตอนอายุท้อง 3เดือนกว่า แท้งหลังจากกินยา 5วัน
ตัวที่สองเป็นหลังจากฉีดยาพยาธิเม็ดเลือด BERRINIL ตอนอายุท้อง4เดือนกว่า แท้งหลังจากฉีดยา 4วัน
ทั้งสองครั้ง แพะตัวอื่นที่ใช้ยาเหมือนกัน อายุท้องใกล้เคียงกัน ไม่เป็นอะไร คลอดลูกตามปกติ
แต่โดยความเห็นส่วนตัวมั่นใจว่าเป็นผลข้างเคียงจากการใช้ยา ไม่มีการชนกันเพราะแยกกันอยู่ในห้องคลอด
ปล.นับแต่นั้นไม่ใช้เคมีใดๆเลยกับแพะที่รู้ว่าท้อง
โดย: Wut    เวลา: 11-11-2012 01:55:52

เก็บข้อมูลๆๆ
โดย: สมเกียรติ    เวลา: 12-11-2012 10:41:28

ของผมก็เคยตายไป 1 ทั้งแม่และลูก สันนิษฐานว่าเกิดจาการเคลื่อนย้ายเพราะเพิ่งซื้อมาใหม่เหมือนที่หมอบาสว่า(แล้วข้อ 2ไปใหนละเห็นมีแต่ข้อ 1)
โดย: ทิมมี่    เวลา: 12-11-2012 17:44:52

ที่บ้านเคยตาย ตั้งท้องด้วยไม่ได้ฉีดยาอะไรกลางวันปล่อยเลี้ยงในไร่มีรั้วรอบ กลางคืนไม่ได้เฝ้า  สงสัยมากเลยผ่าพิสูจน์ ด้านข้างลำตัวช้ำไปหมดด้านนอกไม่มีร่องรอยเลย สรุปว่าโดนชน
โดย: ไซนี    เวลา: 17-11-2012 21:29:05

ของผมก็มีคลอดก่อนกำหนดประมาณสองสับดายังไม่ตาย แต่อาการน่าเป็นห่วง ยืนมองฟ้าแล้วล้ม ยืนมองฟ้าแล้วล้ม ไม่ทราบว่าเป็นอะไร นมเค้าก็กิน  เห็นแล้วสงสาร ไม่รู้จะทำยังไงดี

ยินดีต้อนรับสู่ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย (http://www.thaigoatsheep.com/) Powered by Discuz! X2